1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Xin ỳ? kiĂ?́n mò?i ngươ??i vĂ??? viĂ?̣c ?'i hay ơ??!

Chủ đề trong 'Canada' bởi Lara0907, 10/10/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Lara0907

Lara0907 Thành viên mới

Xin ỳ kiẮn mòi ngươ?i vĂ? viẶc 'i hay ơ?!

Tôi mơ? topic na?y với mong muốn nhận được sự chia se? va? đóng góp ý kiến cu?a các bạn, nhất la? các bạn đaf va? đang sinh sống tại Canada.
    Số la? tôi có 1 đứa em họ sinh năm 82,tốt nghiệp ĐH Ngoại ngưf va? đang học nốt tại chức vê? Kế toán ta?i chính. Em tôi đaf kết hôn được gâ?n 1 năm tuy nhiên chưa có la?m giấy đăng ký kết hôn. Chô?ng em tôi đang học MA vê? xây dựng (khóa học bă?ng tiếng Anh) tại 1 nước không nói tiếng Anh, cậu ấy học rất khá va? đi theo diện học bô?ng?
    Nay di? ruột cu?a chô?ng em tôi đaf sống tại Canada 15 năm quen biết một ngươ?i đô?ng ý la?m hôn thê đê? ba?o lafnh em tôi đi Canada, sau đó em tôi có thê? quay vê? đê? ba?o lafnh cho chô?ng nó đi. Thực tâm nó cufng rất muốn đi nhưng bên cạnh số ít u?ng hộ thi? đa số mọi ngươ?i khuyên nên ơ? lại.
    *Lý do cu?a đa số khuyên ơ? lại (100% la? ngươ?i lớn tuô?i va? nhưfng ngươ?i trên 30 tuô?i):

1)Gia đi?nh em tôi ơ? đây không gia?u nhưng bố mẹ có chút địa vị, có thê? nâng đơf ca? vê? ta?i chính va? công việc sau na?y. Sang đó ?oô du?? đâu ma? che mưa che nắng lúc gặp khó khăn hay không xin được việc?

2)Nếu đi thi? em tôi chi? có thê? bắt đâ?u lại tư? con số 0, trước hết la? la?m công việc lao động chân tay trong một số năm, rất vất va? cực nhọc. Thậm chí ai ho?i cufng không tra? lơ?i được sef la?m công việc gi? va? kiếm được bao nhiêu tiê?n/tháng, bao giơ? có thê? ô?n định cuộc sống? Bo? hết nhưfng nê?n ta?ng vê? học vấn đaf có ơ? VN đê? đô?i lấy 1 tương lai không rof ra?ng phía trước la? quá mạo hiê?m. 25 tuô?i cufng chă?ng co?n tre? trung gi? nưfa ma? thay đô?i cuộc đơ?i, ơ? nha? chơ? chô?ng vê? rô?i sinh con đi la? vư?a.

3)Với sự phấn đấu va? tri?nh độ cu?a chô?ng em tôi thi? 2,3 năm sau khi vê? nước cậu ấy có thê? đạt mức lương 400-600$,cuộc sống cufng đâu khó khăn gi? ma? pha?i ra đi đê? bắt đâ?u lại tư? đâ?u?Liệu sang đó cậu ấy có xin được việc đúng chuyên nga?nh xây dựng không?

4)Ngươ?i Việt ơ? nước ngoa?i, ngoa?i một số ít tha?nh đạt co?n lại đê?u la? công dân hạng 2, 3, 4, bị dân ba?n xứ phân biệt đối xư?.

5)Xa gia đi?nh va? xa chô?ng thêm 2 năm nưfa (vi? hiện chô?ng nó cufng co?n học 2 năm nưfa mới vê? VN, tức tô?ng cộng xa chô?ng 4 năm).

*Lý do cu?a số ít khuyên đi, toa?n nhưfng ngươ?i tre?, nhưng cufng chưa có ai tư?ng sống tại Canada hết, tất ca? chi? qua sách báo va? internet.( Trong đó có ý kiến cu?a em tôi)

1)Ơ? Canada không pha?i có ?oô du?? hay la? con ông cháu cha thi? mới xin được việc. Du? la? công việc chân tay hay trí óc, miêfn la? có kha? năng thi? sef xin được thôi.

2)Nga?y trước bao nhiêu boat people co?n đem cược ca? mạng sống đê? vượt biên, bao năm trong trại tỵ nạn nhưng cuối cu?ng ngươ?i ta vâfn vượt qua hết va? sống ô?n bên xứ ngươ?i đấy thôi, cufng có nha? xe, tiện nghi đâ?y đu? va? đa số không ai muốn quay trơ? vê? VN sống, như vậy chắc hă?n cuộc sống bên Canada tốt hơn VN rất nhiê?u. Em tôi chấp nhận lao động vất va?, la?m bất cứ nghê? gi? trong một số năm đâ?u với hy vọng sef kết hợp đi học thêm 1 khóa học hơn 2 năm (nursing hoặc accounting). Chô?ng em tôi có bă?ng MA học bă?ng tiếng Anh hy vọng xin được việc, bắt đâ?u tư? nhưfng công ty nho?.Sống gia?n dị va? tiết kiệm, 5-7 năm sau rô?i cufng sef ô?n định được cuộc sống. 25 tuô?i chưa pha?i la? gia? đê? nhất định pha?i có chô?ng con như bao ngươ?i khác mới la? bi?nh thươ?ng.

3)Xét dưới góc độ lương cao thi? ơ? VN tô?ng cộng 2 vợ chô?ng ma? kiếm được chư?ng 800$/tháng la? sống rất ô?n rô?i.Nhưng cufng không biết bao năm mới mua được nha? riêng va? ô tô ơ? nơi đắt đo? như HN? Ha?ng hóa dịch vụ thi? không thê? bă?ng Canada, nhất la? môi trươ?ng trong la?nh, an sinh xaf hội, y tế, giáo dục va? nhưfng gi? con cái sau na?y được hươ?ng.

4)Nghe nói Canada la? đất nước cu?a dân nhập cư va? khoa?ng cách gia?u nghe?o không xa, ít có sự phân biệt đối xư?.

5)Điê?u cuối cu?ng la? xa ngươ?i thân thi? pha?i chấp nhận thôi.

Xin mọi ngươ?i cho ý kiến vi? ca? ngươ?i ngăn ca?n va? ngươ?i khuyê?n khích đê?u chưa bao giơ? đặt chân đến đất Canada, tất ca? chi? la? ?onghe nói? va? ?ohy vọng la???
    Tôi xin chân tha?nh ca?m ơn mọi ý kiến góp ý cu?a các bạn, mong các bạn hiệu đính lại nhưfng suy nghif chưa đúng với thực tiêfn cu?a chúng tôi bă?ng kinh nghiệm va? vốn sống cu?a các bạn. Cám ơn các bạn đaf kiên nhâfn đọc hết 1 ba?i da?i thế na?y.

Được lara0907 sửa chữa / chuyển vào 11:51 ngày 10/10/2007
  2. tungint

tungint Thành viên mới

Không nên đi, rút cục những người khuyên đi cũng toàn chỉ là nghĩ cảm tính. Toàn là nghĩ hình với như. Nếu em bạn sang đó làm được cái việc gì tốt tốt một chút thì mới nên nghĩ đến đi.
    Nhưng đấy chỉ là ý kiến của tôi.
  3. alexvu86

alexvu86 Thành viên mới

Đọc bài của chị em đã log out định ko trả lời rồi nhưng mà nghĩ thế nào lại quay lại reply chị
    1, Em gái chị nếu sang đây làm đám cưới giả có phải mất tiền ko? Nếu mà có thì chắc cũng khoảng 30k nhỉ. Vậy là trong vòng mấy năm đầu tiên phải đi làm trả nợ trước đấy nhỉ.
    2, Việc em chị sang đi học đi làm cũng là một ý kiến hay. Nhưng mà để xem nhé. Chắc cũng mất 1 năm chờ làm thủ tục, +1 năm học tiéng Anh + 2 năm học college= 3 năm. Chưa kể vào college có thể còn phải xét điểm này nọ, hoặc phải lấy lại một vài môn học highschool trước khi vào college --->thêm 1 năm nữa là 4 năm. Vậy là khi ra trường đã 29t rồi. Phụ nữ 29t ở đây ko có gì đáng ngại nhưng mà theo tâm lý nguòi Viẹt thì "già rồi".
    3, Chồng em chị ko biết đang học ở nước nào, nhưng nếu ko phải bằng cấp của Canada hoạc Mỹ thì cũng ko thể xin được viêc ở đây. Đó là điều chắc chắn vì có rất nhiều ngưòi nhập cư vói bằng PhD và Master có khi cũng chỉ sang làm dọn dẹp, chạy bàn, đưa pizza và lái taxi cả đời. Ko phải vì họ ko học được mà vì nặng gánh gia đình, con cái nên ko có cơ hội học lại nữa.
    4, Nói rằng tuyệt đối ko bị phân biệt đối xử thì ko đúng, nhưng mà nói rằng hầu hết người Việt là công dân hạng 2,3,4 thì cũng ko chính xác. Canada là đất nước của người nhập cư mà ngoài đường đầy người nhập cư như mình , ai cũng nhu ai thôi. Mình tử tế đàng hoàng thì ko sợ ai kinh thường cả. Còn "nguoi bản xứ" ở Canada là bọn da đỏ, mà bọn này thì mới là tầng lớp đáy của xã hội (ko nói vơ đũa nhé nhưng mà hầu hết là nhu thế)
    5, Đúng là ở đây ko cần quen ai cũng xin được việc thật.
    6, Cuộc sống ở Canada cũng tốt về nhiều mặt và cũng xấu về nhiều mặt tuỳ theo quan điểm. VD nhé: ko bao giò phải "tặng quà" công an và thầy giáo nhé, chế độ an sinh cho người già và tre em thì khỏi nói rồi. Nhưng mà muốn có tiền thì phải đi làm cật lực là một, về nhà ko có ôshin giúp việc là 2. Thứ 3 là trong thời gian đầu sẽ rất là buồn...
    7, Khi gặp khó khăn, trong 2 vợ chồng sẽ dễ có người chùn bước--->đòi về VN--> có bồ mới (đáy là kinh nghiêm em rút ra từ những người xung quanh, chưa chắc đã đúng)
    Thế đã ạ. Bây giờ em còn phải đi học bài đã.
  4. Lara0907

Lara0907 Thành viên mới

Đúng là làm hôn thê giả phải mất 1 số tiền như em nói thật...Xem ra em mình còn nhiều điều phải suy nghĩ lắm trước khi quyết định.Cuộc sống bên đó quả là không dễ dàng. Mình sẽ cho nó xem ý kiến của các bạn.
    Cám ơn mọi người nhiều lắm!
  5. Lara0907

Lara0907 Thành viên mới

Mình không hiểu sao Canada khuyến khích nhập cư theo diện Skilled worker tức hoan nghênh những di dân có trình độ tay nghề cao nhưng lại không công nhận bằng cấp của họ, không tạo cơ hội việc làm đúng với trình độ của họ.
    Có bằng Master rồi Ph.D mà nhập cư rồi chỉ xin được việc giao pizza với lái taxi thôi sao? Thế thì cần gì bằng cấp với cả kinh nghiệm chứ, chọn những người cao to khỏe mạnh,gen tốt, không bệnh tật, học hết PTTH đi cho rồi....
  6. aivoges

aivoges Thành viên quen thuộc

Vấn đề ở đây là chính phủ Canada công nhận bằng cấp đủ điều kiện nhập cư, nhưng các công ty thì không được open-minded như vậy. Nói thực thì công việc trình độ cao ở Canada không nhiều, còn đầy sinh viên tốt nghiệp ở Canada đang phải xếp hàng không có việc làm, một số không nhỏ phải chạy sang Mỹ tìm việc, vậy thì họ thuê một ông ở nước khác sang làm gì, trừ phi ông đó rất giỏi. Chuyện đầy người có bằng PhD, bác sĩ, kĩ sư phải đưa pizza, lái taxi là chuyện có thật, rất nhiều là đằng khác. Đa số cabbie ở Canada đều là dân nhập cư trình độ cao đấy. Kể cả có học ở Canada nữa đi nhưng tiếng Anh không giỏi thì cơ hội xin được việc cũng bằng 0. Bạn đừng nghĩ đơn giản cứ học 2 năm ở Canada thì tiếng Anh tự khắc giỏi nhé.
    Còn nếu em bạn muốn sang làm việc chân tay thì dễ thôi, nhưng sống sẽ rất khổ, đừng hòng mà trả được 30k tiền kết hôn giả. Dân Canada không có mấy ai có nhiều tiền dự trữ như ở VN đâu, họ làm đến đâu tiêu đến đấy, riêng trả tiền nhà, xăng xe, bảo hiểm xe, sinh hoạt, giải trí, giáo dục, con cái, cre*** card, ... là hết tiền lương tháng rồi. Chưa kể là thuế thu nhập và các loại thuế khác ở Canada rất cao.
    Khí hậu ở Canada cuũng không dễ chịu gì cho người nhập cư châu Á, bạn thử tưởng tượng sống 5-7 tháng trong băng tuyết nhiều lúc đến -40 độ đi nhé rồi hiểu tại sao dân ở đây họ yêu ánh mặt trời đến vậy.
    Còn về những người vượt biên ngày trứơc, bạn có biết phần lớn họ bây giờ vẫn còn làm nail, bắt giun ở farm, làm việc chân tay nặng nhọc, chưa kể số không nhỏ trồng cỏ (thuốc phiện) và sống vật vờ không.
    Thật lạ là bây giờ vẫn còn rất nhiều người suy nghĩ đơn giản như vậy. Khuyên em bạn khéo lại mất cả chồng và tan vỡ gia đình.
  7. alexvu86

alexvu86 Thành viên mới

Những người nhập cư dạng skilled worker cỏ trình độ khi người ta quyết định ở lại thì người ta nghĩ cho con mình là chính. Hầu hết là các trường hợp "hi sinh đời bố củng cố đời con" thôi. Chứ cho dù vợ chồng em chị có trẻ đi chăng nữa thì việc làm lại mọi thứ từ đầu là cực kỳ khó khăn và vất vả.
    Cậu ruột em cũng rơi vào trường hợp như vậy. Hai vợ chồng đều đã tốt nghiệp ĐH và đi làm ở VN. Cậu em làm cho VNPT, còn vợ cậu thì tốt nghiệp ĐH Ngoại ngữ.Hai người tiếng Anh cũng đủ dùng, sang đây từ hồi mới 25-26 tuổi với 1 đứa con nhỏ 1 tuôi thế mà 4 năm rồi vẫn phải đi cắt nấm với rửa bát. Vẫn phải ở nhà thuê vì chưa mua được nhà. Hai vợ chồng khổ lắm mà ko dám về VN vì xấu hổ với hàng xóm và bạn bè và cũng vì nghĩ cho đứa con nên quyết định ở lại.
    Còn em gái chị, chưa có con, liệu có cần phải thế không?
  8. Color_Of_Wind

Color_Of_Wind Thành viên mới

Mọi người phải nghĩ tích cực chứ.
    Vấn đề chính là Dì Ruột Chồng Của Em Bạn kia đặt vấn đề bảo lãnh em bạn sang. Cô ấy đã sống ở Canada trên 15 năm, thì phải có nhiều mối quan hệ, và có tài chính ổn định, có thể lo cho em bạn Sang được và tạo điều kiện để em bạn bắt nhịp được cuộc sống ở bên đây. Đó là điểm mấu chốt. Là người ngoài đồn đại thì không nói, nhưng Dì của chồng em bạn đã ra tay, chắc cô ấy cũng phải nắm bao nhiêu phần trăm thắng rồi mới dám đầu tư như vậy chứ.
    Nếu có cơ hội sang được Canada, em bạn cứ sang. Những năm đầu khó khăn một chút, nhưng về lâu dài sẽ ổn và đi vào quỹ đạo thôi.
    Còn chuyện sau này làm gì thì sang rồi tính cũng chưa muộn.
    -----------------
    Em bạn đã có Chồng, ý kiến của Chồng em bạn cũng quan trọng không kém gì ý kiến của gia đình bạn . Mình nghĩ đây là một bước đi lớn, và cần phải thống nhất giữa Vợ Chồng em bạn trước .
    Phải nghĩ tích cực thì mới khá được .
  9. Lara0907

Lara0907 Thành viên mới

Cám ơn tất cả mọi người nhiều lắm.
    Có một nhà báo đã nói " Tiếng nói của một người đại diện cho quan điểm và hoàn cảnh người đó sống" bởi vậy chắc chắn mỗi người sẽ có một ý kiến khác nhau, không phải ai cũng như ai. Tôi hiểu rằng các bạn cũng chỉ muốn tốt cho em tôi nên nêu lên những khó khăn thực tế mà em tôi sẽ gặp phải nếu quyết định đi...Những góp ý này rất có giá trị đối với em tôi cũng như gia đình bởi các bạn là những người được tận mắt chứng kiến sự thật về những người nhập cư...
    To aivoges: Số tiền kết hôn giả nếu đồng ý làm thì vợ chồng em tôi phải trả nợ chừng 15k, phần còn lại chồng em tôi có tài sản thừa kế từ gia đình.
    To alexvu86: Chia buồn với cậu em...Vợ chồng cậu ấy có đường lối phát triển nào khác cho tương lai xa không?
    To Color_of_Wind: Dì chồng em tôi ngày xưa vượt biên, hiện giờ cũng không làm công việc gì cao cấp cả nhưng 2 năm về VN 1 lần, tiêu xài rất thoải mái, bao cả gia đình đi khắp nơi chơi. Mỗi lần về tiêu chừng 15.000$. Tôi không dám chắc là không phải dân trồng cỏ.Hic. Tuy nhiên nói là giúp đỡ hoàn toàn về mọi mặt khi em tôi sang đó thì cũng không hẳn bạn ạ. Một phần nào đó thôi ( ở thì có thể ở nhà dì,còn ăn thì chắc xin việc làm rồi phải đóng tiền).
    Chồng em tôi cũng sn 82, cậu ấy cũng lưỡng lự nhưng là một người rất chiều vợ nên dù em tôi quyết định thế nào thì cậu ấy cũng ok.
    Được lara0907 sửa chữa / chuyển vào 11:03 ngày 13/10/2007
  10. shizyo

shizyo Thành viên mới

Vì có chút tò mò muốn hỏi các bạn ở Canada một chút...Theo như bài các bạn viết thì dường như là du học sinh tốt nghiệp xong hầu như không xin được việc?Tớ thì cứ nghĩ là du học sinh tốt nghiệp ở Canada thì dễ kiếm việc hơn du học sinh bên Mỹ chứ nhỉ?