1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Xin ỳ? kiĂ?́n mò?i ngươ??i vĂ??? viĂ?̣c ?'i hay ơ??!

Chủ đề trong 'Canada' bởi Lara0907, 10/10/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Lara0907

Lara0907 Thành viên mới

Hi, cảm ơn mọi người nhiều nhiều vì đã không thờ ơ với topic này.
    Được lara0907 sửa chữa / chuyển vào 01:00 ngày 22/10/2007
  2. Lara0907

Lara0907 Thành viên mới

Mấy ngày không online mà các bạn đã post thêm bao nhiêu bài mới...
    Tình hình là sau khi được nghe tư vấn cụ tỷ thế này cô em mình lung lay lắm rồi. Có lẽ ở VN thôi. Bởi vì nó nói nó làm việc gì cũng được hết, dù là làm dân "cổ cồn trắng" hay lao động chân tay. Nhưng chồng nó phấn đấu bao năm như vậy (mới vào Đảng nữa) mà không có được 1 vị trí phù hợp với năng lực thì quá tiếc. Còn nhiều lý do khác như các bạn đã phân tích tuy nhiên với quan điểm của cá nhân em tôi thì đây là lý do chính.
    Nhưng xét cho cùng, tâm lý chung của mọi người về việc có cơ hội được đến sống ở 1 nước phát triển đều như vậy đó. Ai cũng giống nhau, bởi ai mà không ao ước, không hy vọng được đổi đời.
  3. dawn_of_life

dawn_of_life Thành viên mới

Mình hiện tại đang ở Canada nên cũng có vài lời chia sẽ, biết đâu giúp ích được gì đó cho em bạn tham khảo.
    Cái mình muốn nói đâu tiên là khả năng hòa hợp nếu em bạn qua Canada, gia đình bên ấy liệu có giúp đỡ khoản ăn ở tốt không? Bởi vì nếu khoản đó không ổn thì rất chán nản, đất khách quê người mà, stress là cái khó tránh lắm.
    Tiếp theo là khả năng học, nếu có người bảo đảm tài chính thì học không khó, tiếng anh tốt thì 6 tháng là vào college. Còn không thì theo lớp đêm tiếng anh, ban ngày thì kiếm tiền. Nhưng công việc bên này không nhẹ nhàng đâu, bản thân mình chỉ làm nhà hàng cuối tuần mà chân nó phồng rộp lên, lớp da này lột thì nó lại phồng tiếp, chắc hồi ở VN công tử quá nên nó chưa quen công việc rất vất vả, tuy nhiên họ trả khá nên ráng làm thôi. Môi trường làm việc căng thẳng, học tập vất vả, bạn bè không có nên gia đình mà không chia sẽ thì khó mà trụ lại được.
    Bên cạnh đó việc kết hôn 1 lần, lần thứ 2 rất dễ bị phỏng vấn, nếu mướn luật sư thì chắc cũng xong tuy hơi tốn kém, vì lần sau là thật thì không lo lắm, tuy nhiên trường hợp trục trặc vẫn thường xảy ra. Em bạn nên nghĩ tới.
    Còn khả năng xin việc của người chồng em bạn thì mình nghĩ khả quan, vì anh ta học master bằng tiếng Anh, và lại học ở 1 nước ngoài Vn, đó là cái quan trọng. Mình quen vài người di dân theo kiểu công nhân lành nghề, đủ các quốc tịch, nhưng không hiểu làm sao họ qua được khâu xét tiếng anh, vì 1 trong những yêu cầu là IELTS 6.5 hay thấp hơn 1 chút, mình quên rồi, nhưng qua tiếp xúc thì họ rất kém . Đó là lý do không xin được việc, bây giờ có nhiều cơ quan hỗ trợ họ hòa nhập, như dạy 6 tháng tiếng Anh và kinh nghiệm làm việc tại Canada miễn phí...
    Do đó nếu anh kia có khả năng, tiếng Anh tốt thì xin việc không khó, nếu biết đàm phán khi phỏng vấn, chấp nhận lương thấp, kinh nghiệm và nỗ lực sẽ không phụ người đâu.
    Mình có quen vài người bạn, 1 người học xong kinh doanh tại Toronto, tuy nhiên chắc anh ta làm 1 năm lấy kinh nghiệm rồi về, vì chán quá. 2 người ở Calgary, học du lịch tuy nhiên chắc cũng làm 1 năm rồi về vì họ nói buồn quá, lại không có gia đình ở bên này, dù đã 4 năm mà vẫn chưa quen. Còn bản thân mình thì thấy cơ hội ở Canada cũng không tồi, dĩ nhiên mơ ước vẫn về VN kinh doang gì đó, nhưng nếu không có ý tưởng gì hay thì Canada vẫn có nhiều thứ đáng cho tuổi trẻ nổ lực, ước mơ vì điều kiện nó khả thi hơn VN.
    Ở Vn cũng tốt nếu so với khả năng 2 vợ chồng em bạn, tuy nhiên nếu có thể thì sao không thử thách cái gì đó mới mẻ hơn, Họ còn quá trẻ và tương lai còn dài, cái gì cũng có giá của nó cả, cuộc sống bên này nếu nói cho đúng là " khắc nghiệt" vui chơi giải trí không có gì, chắc sống cả 10 năm may ra mới thấy yêu nó, tuy nhiên sau này khi về hưu, khi con cái lớn khôn thì có nhiều thứ thoải mái lắm, mình thấy nhiều người TQ rất khá giả vẫn qua đây, chắc chắn có gì đó thu hút họ, nếu không thì cứ quay về.
    Nếu bạn có gì thắc mắc thì cứ hỏi. Em bạn chịu cực thì vẫn trụ lại được thôi, không nhất thiết phải đi học đâu, khi nào chồng qua thì sẽ ổn định hơn.
  4. ntran10

ntran10 Thành viên rất tích cực

sao em bạn không đợi chồng học xong rồi cả 2 vợ chồng, 1 bằng Master (châu Âu hả), 1 bằng ĐH, không xin skilled worker được hay sao mà phải kết hôn giả. Có cả 2 vợ chồng thì mọi chuyện dễ dàng hơn. Thân gái, để chồng nuôi, việc gì phải khổ thế.
  5. Lara0907

Lara0907 Thành viên mới

Cám ơn mọi người nhiều.
    Chồng của em mình học Master bằng tiếng Anh nhưng lại ở Tăiwan chứ không phải Châu Âu, chắc chắn nó không thế bằng Châu Âu được rồi dù trường đó nằm trong 10 trường Science&Technology tốt nhất Châu Á....Cho nên mình nghĩ tiếng Anh của cậu ấy cũng thuộc loại khá thôi.
    Về lý do tại sao từ đầu không tính đến việcđi theo diện Skilled worker, em mình tính trường hợp thuận lợi nhất cũng phải 7 năm nữa mới được. Vì học thì 2 năm nữa mới xong, kinh nghiệm làm việc chưa có, và trung bình mất 3 năm để xét hồ sơ. Qua đó cũng đã 32, 33 tuổi, càng nhiều tuổi thì khả năng hoà nhập càng khó hơn. Còn nếu kết hôn giả thì tính đi làm 3 năm có thể gỡ lại được mà lại chắc chắn. Nó tính mỗi năm nếu tiết kiệm có thể để được 10k.
    Tất nhiên trên đây cũng chỉ là những tính toán ước lượng chứ không va chạm thực tế mình cũng không biết được thế nào.
    Mình và nhà mình ban đầu chỉ nghĩ nếu đi Tây là cực là khổ sao không có ai về hết vậy? Chính xác là số người quay về chỉ là thiểu số, là những người sống tình cảm, không muốn xa bố mẹ, gia đình.Phải chăng khổ nhưng có những cái được mà cuộc sống ở VN không có nên dù khổ mọi người vẫn chọn con đường ở lại?
  6. ntran10

ntran10 Thành viên rất tích cực

Bạn này không chịu đọc kỹ quy trình xin skilled worker rồi. Nộp hồ sơ bây giờ, đến lúc nó xét hồ sơ thì mình đã có bằng rồi, bổ sung bằng mới thôi . Còn về TA, đợi 3 năm, chẳng lẽ không học đủ TA. Thế thì có lý do gì 7 năm. Cứ coi như em bạn chọn ở VN đi, 3 năm nữa có visa thì qua Canada. Làm trả nợ 30K cũng 3 năm, thì thời gian thấy cũng như nhau, nhưng 1 đằng em bạn phải bị đi làm cực khổ, 1 đằng em bạn chả làm gì ( bù lại chồng em bạn thì phải cố gắng để có bằng Msc và học tiếng Anh). Còn 1 năm mình nghĩ dư hơn 10K chứ, còn trẻ khoẻ mà. Tất nhiên, nếu em bạn quen chịu khổ thì cũng nên đi. Chuyện kết hôn giả là chuyện ai cũng làm được, còn chuyện skilled worker là chuyện không phải ai muốn cũng làm được, mình cũng vừa apply visa skill hôm thứ 2, trong lúc chờ nó process, nếu huỷ hồ sơ thì được refund đấy, không mất đồng nào đâu.
  7. dawn_of_life

dawn_of_life Thành viên mới

Mình không rõ quy trình của skills worker mất bao lâu để xét hồ sơ, cái này mail hỏi rất dễ, và luật cũng có thể thay đổi vì gần đây nhiều tỉnh của Ca thiếu lao động nên có thể họ giải quyết nhanh hơn, chứ năm ngoái có mấy người Mông Cổ qua thì họ nói mất 5 năm kể cả phỏng vấn. vấn đề cần kinh nghiệm hay không thì không rõ, nhưng có kinh nghiệm thì chắc ưu tiên hơn. Có 1 điều mình thấy bất hợp lý là họ đi diện kinh nghiệm mà lại không làm torng lĩnh vực của họ, vì tiếng anh yếu, rồi ngành họ học thì toàn bậc cao, mà qua đây vào đó làm thì họ đòi hỏi cao quá, toàn những cái tiến bộ hơn quê hương họ nên khó kiếm việc, cái vướng mắt là do mức lương mà trả theo bằng cấp họ thì rất cao, nếu đàm phán hạ thấp, chủ yếu học hỏi kinh nghiệm, luyện E thì chắc không đến nỗi nào.
    Bạn có thể tham khảo cách này thử, nếu khả thi hơn kết hôn thì chọn nó. Còn việc có cái gì đó thu hút ở Ca này thì cũng có đấy, tiện nghi nhiều hơn, dịch vụ cho công dân nhiều hơn, cái cảnh xếp hàng ở cơ quan nhà nước để chứng giấy tờ là không có, đến đây mình mới biết từ chính quyền điện tử nó thế nào, y tế được coi là tốt hơn Mỹ, trợ cấp bây giờ có thể hài lòng (tương lai tệ hơn vẫn có khả năng).
    Nói chung tiện nghi thì tốt hơn VN rồi, môi trường yên tỉnh và trong lành, tuy nhiên cái lạnh thì cần thời gian để quen, lúc đầu chán lắm. Nếu em bạn không phải là cành vàng lá ngọc tại VN thì trụ lại Can không khó, mấy đứa bạn mình về chỉ vì nó có điều kiện tốt ở VN, không quen cái khổ, cái cô đơn lúc đầu ở Ca. Mình nghĩ em bạn nên thử qua Ca, vì tuổi già, vì tương lai con cái thì chịu khó lúc đầu 1 chút
  8. AznGik

AznGik Thành viên mới

Chào Lara0907,
    Đi hay không tùy xem em gái của bạn có mạnh mẽ không ! Tôi là người tốt nghiệp đã ĐH bên VN qua đây và cũng biết vài người bạn cũng như thế và tất cả đều sống khoẻ (*) ở xứ này . Tôi có anh bạn làm về ngành kế toán bên VN, đã từng làm đến controller nhưng cuối cùng cũng bỏ để đi . Anh này đã quay về VN vài lần để compare lại cuộc sống của 2 nơi và cuối cùng .. lại quay về Canada . Nói thì nghe dễ nhưng để sống khoẻ vậy, ban đầu khá cực . Bản thân tôi mất khoảng tầm hơn 2 năm để học và làm lại những bước căn bản rồi sau đó từ từ vươn lên. Anh bạn mất cũng khoảng tầm thời gian đó. Như vậy, nếu chịu khó, tôi cho rằng nhiều lắm mất khoảng 3 năm vật lộn với cuộc sống để settle down và học lên (hay học lại) thì đâu sẽ vào đó. Sẽ lại có công việc chuyên môn để làm, sẽ có xe và nếu 2 vợ chồng cùng làm thì từ từ sẽ có nhà (at least a condo). Những lý do đi hay không đi bà con nhận xét bên trên thì mỗi người mỗi ý, tôi thì thấy ở đâu cũng vậy, mình có chịu cực được thời gian đầu rồi thì khó khăn nó cũng sẽ qua . Được cái là ở Canada thì chả phải sợ thằng công an chó nào , cái gì cũng có luật lệ rõ ràng. Nếu mình hiểu biết luật pháp, hành xử theo luật thì những comments về việc "người Việt ở xứ người là công dân hạng 3,4" thiệt là vớ vẩn . Bản thân tôi tự hào mình là người Canada gốc Việt đây và tui đã sống ở đây cả 10 năm rồi nhưng chưa từng được nếm qua cái mùi của "công dân hạng 3, 4" nó thế nào :) . Chúc bạn và em bạn có quyết định sáng suốt . Nếu còn thắc mắc gì, cứ tự nhiên PM nghe .
    (*): Định nghĩa sống khỏe của tôi là có công việc chuyên môn (professional) đúng ngành nghề đã học để lần lần tiết kiệm tiền để mua xe, nhà và dần dần tiến ra làm business riêng. Không phải đi làm bưng bê ở nhà hàng cho quá cực nhọc.