1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Xin ý kiến tham khảo của mọi người

Chủ đề trong 'Hàn Quốc' bởi neverbelate0000, 09/06/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. neverbelate0000

neverbelate0000 Thành viên mới

Xin ý kiến tham khảo của mọi người

Hôm qua, tôi được ĐSQ HQ tại HN gợi ý thành lập một tổ chức của những người Việt Nam học tiếng Hàn Quốc. Ý tưởng này cũng đã có từ lâu nhưng nay may mắn được phía bạn gợi ý, tôi nghĩ đây cũng là ý tưởng hay và khả thi. Tuy nhiên, đây sẽ phải là tổ chức có hoạt động thực tế, có ban bệ và điều lệ hoạt động, có trụ sở nữa. Biết đâu, Box mình lại là tiền thân của cái tổ chức này.

Trước khi nói chuyện lại với SQ bạn cụ thể, tôi mong mọi người giúp tôi một số ý kiến về các vấn đề sau:
    1. Tên của tổ chức bng tiếng Việt+Hàn?
    2. Quy mô ở mức nào?
    3. Liệu số thành viên có được đông không?
    4. Mục đích tối cao của tổ chức này là gì?
    5. Những hỗ trợ cần thiết trwớc tiên từ phía SQ?
    6. Là ý tưởng thực tế hay..........giở hơi?
    vv..vv.

Mong các bạn đóng góp ý kiến thẳng thắn cho tôi nhé.
  2. and

and Thành viên quen thuộc

Phải biết ĐSQ họ muốn thành lập ra hội này để làm gì chứ ? Từ đó mới biết quy mô rồi hướng hoạt động . Mà lập ra thì ai quản lý ? tự chúng ta đứng ra quản lý hay anh Chức quản lý hay ĐSQ hay thông qua tín nhiệm rồi chọn sau .
  3. zimu273

zimu273 Thành viên quen thuộc

Ý kiến hay đấy, vấn đề có nhiều người tham gia hay không thì khỏi phải nghĩ. Chắc chắn là có nhiều. Chỉ lo mỗi quy mô tổ chức thôi.
  4. nore

nore Thành viên rất tích cực

Nore chưa kịp hỏi kỹ Neverbelate000 nhưng tạm trả lời thế này:
    1. Tên của tổ chức này ko quan trọng, cứ lập rồi sẽ đặt tên sau hoặc có thể gọi đơn giản là Câu lạc bộ tiếng Hàn.
    2. Bước đầu chỉ nên dừng lại ở mức Câu lạc bộ hay cái gì đó tương tự (ví dụ kiểu Hội những người yêu tiếng Hàn...)
    3. Thành viên đông hay ko tuỳ thuộc thời gian và nội dung hoạt động, hay và bổ ích chắc chắn sẽ đông, những người học/quan tâm đến nước Hàn bây giờ cực kỳ nhiều. Tuy nhiên bước đầu chắc không thể gọi là đông được.
    4. Mục đích thì cái này phải hỏi lại ĐSQ, họ muốn lập ra để làm gì, còn đối với những người tham gia, ngoài việc giao lưu với những người có cùng mối quan tâm thì việc tìm hiểu, học hỏi... về văn hoá, xã hội, đời sống... (tất nhiên là ko nên có chính trị) của nước Hàn, người Hàn và của những người có nhiều kinh nghiệm là đương nhiên. Khi có điều kiện, có thể lập thành nhóm như nhóm học hỏi (nâng cao) kỹ năng dịch thuật, nhóm nghiên cứu sâu về văn hoá, nhóm tìm hiểu về kinh tế (dự án đầu tư...)
    5. Trước tiên, ĐSQ nên là cầu nối tập hợp đưa những người muốn tham gia xích lại gần nhau, hỗ trợ cả về tài chính cho hoạt động có thể là bằng hiện vật như sách, băng, đĩa...
    6. Là ý tưởng thực tế và chẳng dở hơi tí nào cả.
  5. pinklotus152

pinklotus152 Thành viên mới

Đồng ý cả 2 tay lẫn 2 chân với ý kiến của chị Nore luôn..........
    Đây là một ý tưởng rất có tính sáng tạo và mang tình bằng hữu..........Ban đầu thì hãy hình thành và phát triển trên cơ sở là những người học tiếng Hàn, yêu đất nước và con người Hàn quốc, giúp đỡ nhau và xây dựng vốn tiếng Hàn có cơ sở và ngày càng vững chắc hơn..........(cái này thì em cần lắm, nhất là việc học tập và nâng cao vốn tiếng Hàn)
    Ý tưởng này sẽ thành hiện thực nếu như tất cả chúng ta cùng đồng lòng và quyết tâm xây dựng.
    Một cây làm chẳng nên non.
    Ba cây chụm lại nên hòn núi cao........
    (hy vọng hòn núi đó sẽ ngày càng cao và càng hùng vĩ)
    Em xin hết ý kiến của mình tại đây..........^ _ ^
  6. maithuthuy

maithuthuy Thành viên mới

Chị Nore va anh neverbelate0000 ơi............
    Kế hoạch thành lập những người muốn học tiếng Hàn taị Hn theo gợi ý của ĐSQ Hàn Quốc tại Việt Nam đã tiến hành chưa ạ? Em nghe thấy có dự định này nên vui lắm. Không biết thế nào nhỉ? Hi vọng là các anh chị đang ở Hn sẽ có phương pháp tốt nhất để những người yêu thích tiếng Hàn được có cơ hội gặp gỡ và học tập lẫn nhau.
    Em chờ tin này của mọi người nhieu.................
  7. neverbelate0000

neverbelate0000 Thành viên mới

Trước hết, tôi xin cám ơn sự nhiệt tình và mọi ý kiến đóng góp quý báu của các bạn đối với đề nghị của tôi. Tôi cũng xin thưa thêm về bối cảnh ra đời của ý tưởng này.
    Cách đây hơn nửa năm, tôi đi dự hoạt động của Hội Hữu nghị Việt Hàn. Ở đó gặp tương đối nhiều người, cả ta cả họ và tôi thấy có rất nhiều người bày tỏ sự vui mừng khi gặp nhau chỉ vì một lẽ: họ đã và đang cùng học tiếng Hàn và quan tâm đến đến Hàn Quốc. Sau đó một thời gian, tôi gặp mấy em sv vừa tốt nghiệp và các em đó phàn nàn là xin mãi chưa được việc gì để làm. Bởi vậy, tôi nghĩ sao những người như anh em mình lại không tụ lại thành một tổ chức nào đó, vừa có thể giúp nhau hiểu hơn về tiếng và đất nước HQ, vừa có thể tìm cách giúp nhau trong nhiều vấn đề khác, ví dụ như xin việc chẳng hạn.
    Tôi đã đem vấn đề này xin tham vấn của Sứ quán và đến hôm rồi, họ trả lời là rất nên. Phía SQ hứa sẽ hỗ trợ nhiều mặt, trong đó có tài chính và quan hệ. Tuy nhiên, để thành lập ra được tổ chức này, chúng ta còn rất nhiều thứ phải chuẩn bị và sẽ phải gửi 01 bản dạng Đề án để SQ xem xét. Tôi thấy ở VN đã nhiều người đứng ra lập hội rồi lại để đấy, hoặc hoạt động không hiệu quả hoặc dừng hoạt động. Tôi không muốn mình và các bạn cũng thế, bởi vậy tôi mới xin tư vấn của các bạn.
    Do vậy, ý tưởng không xuất phát từ phía HQ nên phía chúng ta cần tự nghiên cứu và chuẩn bị thôi. Có ý tưởng, có thành viên trụ cột trước (mà tôi nghĩ chủ yếu là chúng ta thôi) thì sẽ phát triển tiếp được. Vấn đề ai quả lý không quan trọng. Tôi cũng khó làm được gì nhiều vì cuối năm nay tôi đi công tác ở HQ rồi, cần tìm ai đó khác.
    Cuối tuần sau tôi lại gặp SQ HQ và tôi sẽ tiếp tục đón nhận ý kiến tư vấn của các bạn (càng cụ thể càng tốt). Rất mong tiếp tục nhận được sự ủng hộ, giúp đỡ, hợp tác của các bạn.
  8. Mondaica

Mondaica Thành viên quen thuộc

hehhehehhehhe
    đọc cái này của bác neverbelate em sướng đến mức cười không khép miệng được ,các cơ miệng mỏi nhừ
    hay quá bác nhỉ
    nói chung la người ta đã có nhã ý thì mình không nên từ chối
    mà tuyệt quá còn gì
    vấn đề chỉ là tìm ra mục tiêu cho "cuộc sống" mà thôi
    mọi người đừng bảo em trẻ con không bít gì
    em mới là thế hệ thừa kế của các bác đấy
    có gì thông tin thêm đi
    còn cái khoản bít đâu box hàn mình lại là tiền thân của cái hội ấy thì đọc ngay dòng đầu tiên bác neverbelate thông báo là em đã nghĩ ra rồi mà em chắc là các bác còn lại cũng thế
    chắc ai cũng tưởng tượng ra ngày mai tươi sáng nhỉ
    nào mọi người thế thì mình phải có chính sách nhanh gọn thôi
    còn trụ sở chắc phải đặt ở hà nội vì đây có nhiều nhân lực
    thành phố hcm thì hiếm lắm
    còn tên hội
    chà
    em hơi giỏi văn để em nghĩ coi
    nhưng pahỉ bít mục đích của người ta (phía bên hàn ) mún cái hội này làm gì nữa chứ
    thế đã
    mai em về quê ăn giỗ rồi
    các bác đừng cho em ra rìa đấy
  9. baby__moon

baby__moon Thành viên mới

Em không biết gì để có thể tham gia ý kiến, cũng chẳng có điều kiện đóng góp tâm sức cho ý tưởng của anh Chức và các bạn. Nhưng em chúc mọi người sớm thành lập được hội và cùng nhau duy trì, xây dựng hội vững mạnh. Nếu được thì em nghĩ các bạn học sinh, sinh viên muốn làm quen với tiếng Hàn sẽ rất vui và được giúp đỡ nhiều.
    Hi vọng ý tưởng này sớm thành hiện thực.
  10. jacob

jacob Thành viên rất tích cực

Mới đầu để thành lập được thì cần phải đưa ra 1 đề án cụ thể, rõ ràng về phương hướng hoạt động
    Và để phát triển hơn thì SQ HQ tại HN cũng cần có sự hỗ trợ tương đối
    VD: hỗ trợ địa điểm, văn phòng giao dịch, thư viện hay cái gì đó tương tự để người học tiếng Hàn có thể đến đó (giống như British Council - Hội Đồng Anh chẳng hạn ) từ những bước đệm đó ta mới có thể tập hợp những người học Tiếng Hàn và lập thành CLB , rồi mới phát triển lên được.