1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Xin ý kiến về bộ máy của Cty tư vấn

Chủ đề trong 'Kiến Trúc' bởi tranvietanhtuan, 05/12/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. tranvietanhtuan

tranvietanhtuan Thành viên rất tích cực

Xin ý kiến về bộ máy của Cty tư vấn

Tran Viet dự định cải tổ bộ máy triệt để do tình hình hiện tại là quá chán nản mấy kts vừa binh vừa vẽ cad xong lại chơi luôn 3d, năng động quá đâm ra thích làm hàng riêng bỏ bê việc công ty, trong khi công ty là nguồn thu nhập chính cho bọn họ
    - xin ý kiến của quý kts đóng góp dùm xem nên làm thế nào.
    theo thiển ý gần đây nhất tranviet tạm thời chia công ty thành 4 nhóm:
    1- Nhóm KTS: chuyên ý tưởng, sketch. : tuyển kts chỉ có ý tưởng mới biết chút ít về cad để lên concept - ko cần biết 3d.
    2- Nhóm Draftman: Chuyên layout - 3D
    Tuyển hoạ viên - chỉ cần vẽ nhanh, đẹp.
    3- Nhóm Building system: chuyên kỹ thuật
    tuyển toàn kỹ sư kết cấu, điện, nước.
    4- Nhóm Kinh doanh: kế toán, vp... .
    -----------------------------------------------------------------------
    Đồng chí nào làm ở các đơn vị tư vấn nước ngoài góp ý giúp cái bộ máy nhé.
    TranViet không biết nhậu nhưng cafe thì thoải mái.
    Cám ơn nhiều nhiều.
  2. linglang

linglang Thành viên mới

Dịch vụ tư vấn rất rộng.Vấn đề chính bạn phải xác định rõ CT của bạn muốn trở thành :
    -Là công ty thiết kế xây dựng, văn phòng thiết kế chuyên ngành hay tư vấn xây dựng (all in 1)?
    - qui mô: số cán bộ, diều kiện văn phòng, vốn cố định?
    - Năng lực riêng của cá nhân bạn mạnh về: sáng tác KT( công trình or nội thất, QH đô thị hay...... hạ tầng? ); quản lý doanh nghiệp -marketing hoặc bạn có thâm niên và trình độ bổ kỹ thuật XD, bạn có quan hệ rộng rãi quan chức , bạn có khả năng quản lý dự án?
    - Đối tượng khách hàng bạn nhắm tới để khai thác? việc này quan trọng để bạn tìm nhân viên phù hợp và yêu thích công việc của bạn giao.
    -Trong tay bạn đã có bao nhiêu mối quan hệ các CT hay group có thể tin tưởng hợp tác kiểu teamwork , trong các dự án phức tạp, hay tiến độ gấp?
    Khi bạn xác định được những yếu tố trên, có lẽ bạn sẽ tự hiểu mình nên cần làm gì cho phù hợp.
  3. architetto

architetto Thành viên mới

bạn Tuấn đang định hình công ty theo mô hình quản lý kiểu châu Âu
    với họ , họ ko giữ nhân viên nên dễ luân chuyển công ty
    và chỉ có 1 số employee nắm công nghệ nguồn còn lại họ đề cao sự chuyên biệt hoá vì vậy chỉ có ưu thế trong sản xuất số lượng lớn
    với người nhật thì họ quản lý nhân viên bằng cách tạo ra sự ổn định , mức sống tốt và thu nhập ko quá chênh lệch ngoài ra những giá trị khác như công tác lâu năm , người nhiều tuổi đc đề cao
    với người mỹ thì architetto ko rõ lắm nhưng có vẻ như họ rất thực ttế , khi cần 1 người thực hiện thì anh ta cần fải biết thực hiện công việc nếu ko thì fải trình bày fương án sd nguồn lực ngoài nên rất nhiều nhân viên của mỹ nắm công nghệ nguồn tuy nhiên họ bị ràng buộc khá chặt về luật pháp nên cũng ko có chuyện sd giờ làm của cty để làm cho người khác
    Chúc bạn tái cơ cấu công ty thành công
  4. mask282

mask282 Thành viên mới

Theo tôi thấy hiện tại các công ty tư vấn về kt ở vn mình kiêm nhiệm nhiều thứ qúa , 1 phần cũng vì kiếm ăn giờ khó khăn nên phải tranh thủ đủ kiểu để sống và tồn tại, có việc là làm, cty tư vấn về kt mà làm cả dịch vụ nhà đất rồi thì cả bán thiết bị máy móc rồi linh tinh đủ cả, mức độ chuyên sâu chưa cao.
    Thực ra mà nói nếu 1 kts làm việc độc lập thì dẽ dàng hơn là làm việc theo nhóm, nhưng mối quan hệ sẽ không thể có nhiều để mà anh to cứ solo mãi được, làm việc theo nhóm thì phù hợp nhất với tình hình hiện nay, nhưng đòi hỏi phải có 1 thủ lĩnh tốt, vững vàng như thế mới tạo được nièm tin và sự nể phục của anh em. Nói cho cùng đã là kts thì cho dù có làm việc cho môi truờng nào đi nưa, nhà nứoc hay liên doanh cũng vậy mà khi có hợp đồng riêng thì ai mà chẳng muốn làm, phải đánh quả thôi. Vì 2 điều chính : 1 là họ có điều kiện thể hiện mình, hai là vấn đề kinh tế. Theo mình công ty tư vấn cứ làm việc theo nhóm, khoàn trực tiếp đến truởng nhóm, rồi thì chỉ quản lý về tiến độ công việc thôi là hợp lý nhất.
    Trứoc mình có biết 1 công ty tư nhân họ chỉ làm phần basic design, họ chỉ làm phần ý tuởng thôi, còn thì từ bổ kỹ thuật phần kt và phần kết cấu điện nước thuê hết, anh kts được giao công trình nào thì phải kiêm nhiệm luôn cả phần quản lý kỹ thuật và chịu trách nhiệm luôn phần làm việc với đối tác cho đến hết dự án, cách này cũng hay, nhưng mà hình như ở vn thì hơi khó sống vì phí thiết kế thấp quá mà lại thuê hết thề thì có mà ăn cám nhỉ.
    Có vài lời vậy thôi, chứ mình cũng muốn có 1 cty riêng lắm nhưng cú nghĩ đến hàng tháng phải trả luơng cho độ 10 anh kts là mình lại khiếp rồi. Đành ngồi chói vậy. chán
  5. tranvietanhtuan

tranvietanhtuan Thành viên rất tích cực

@ LING LANG:
    Dự định của mình vẫn là : (xếp theo tầm quan trọng)
    1- Tư vấn đầu tư 2-Lập dự án đầu tư
    -Về quy mô cty : cơ bản theo hiện tại (không tính mình)
    KTS: 2 - Hoạ viên:4 - Kỹ sư:2 - Reception kiêm văn thư: 1 - kế toán 1
    Nếu việc nhiều lên thì phải thuê thêm người là chắc chắn ( ai chả mong thế)
    - Về cá nhân thì hơi buồn cười chút vì là kiến trúc sư nhưng nói thật mình lại ít mặn nồng với nghề thiết kế. Còn lại:
    a- quản lý doanh nghiệp và marketing: tự tin là tốt.
    b- Về kỹ thuật công trình: mình chưa trực tiếp thi công ctrình lớn nên chưa biết thế nào. Nhưng khách sạn tư nhân dưới 10 tầng thì làm tốt kết cấu- điện nứơc và điều khiển tự động.
    c- quan hệ quan chức thì đủ dùng trong nước
    d- Mình làm quản lý dự án chuyên nghiệp 2 năm nay.
    Về đối tượng khách hàng:
    cái này hơi khó ... mình chưa định hình được. khách hiện tại cá nhân thường là việt kiều và các doanh nghiệp trong nứơc.
    Mình ko nhận làm nhà phố nữa- nhưng nếu có khách hàng nhà xịn giá cao thì vẫn nhận. Nói chung cảm thấy cty có lãi, anh em có tiền thì nhận.
    ------------------------------------------------------------------------------------
    Đây chỉ mới là ý tưởng thôi - còn thực hiện được thì chắc còn dài mong các bạn góp ý giúp:

1- Nếu hiện tại Tranviet trả cho kts 1 tháng 700usd để bạn vẽ sketch ý tưởng và quản lý ý tưởng đó thành hình thì bạn có đánh quả thêm ko?
    2 - Có nên hình thành dạng team nội bộ:
    1kts + 1 hoạ viên + 1 KS = 1 team
    cty có 2 team trở lên, khi có dự án mới thì tổ chức thi phương án, giám khảo là khach hàng. ai thắng thì được làm dự án đó để được bonus ++ thêm. còn lại thì hưởng lương cơ bản khoảng 1tr/tháng.
    Mong các bạn góp ý thêm để xây dựng mô hình tốt. Thanks.
    @mask282 : Bạn nên bắt đầu = xưởng thiết kế quần xà lỏn, sinh viên rồi từ từ định hình lên công ty không khó lắm.
  6. chinhquan_kts

chinhquan_kts Thành viên mới

Vấn đề này hay đấy, tôi cũng đang rất lúng túng trong việc tái cấu trúc công ty của mình.
  7. mask282

mask282 Thành viên mới

Hiihihi xưởng thiết kế quần xà lỏn là gì hả bạn. mình thích xưởng quần dài cơ, chứ xưởng quần xà lỏn với váy ngắn thì còn vẽ vời gì nữa. mệt
    @mask282 : Bạn nên bắt đầu = xưởng thiết kế quần xà lỏn, sinh viên rồi từ từ định hình lên công ty không khó lắm.
  8. nguyenphiha

nguyenphiha Thành viên rất tích cực

chẹp, nhiều công ty quá nhỉ.. cty em mới bắt đầu chiến thôi, nhân viên chẳng nhiều, nên chắc chưa đến lúc thắc mắc quản lý này kia.. nhưng mà đọc thì vẫn có ích.. bác nào có kinh nghiệm vào share cái..
  9. boysg16

boysg16 Thành viên mới

Theo mình ý kiến của linglang rất chính xác.
    Bạn phải xác định mục tiếu chính của công ty là làm gì, cho đối tượng nào. Ví dụ làm nhà dân hay làm quy hoạch bộ máy của công ty khác nhau hoàn toàn. Đương nhiên, nếu công việc nào không phù hợp với sở trưòng của cty có thể thuê song hiệu quả sẽ không cao, k thể lấy đó làm nồi cơm chính của công ty được.
    Từ mục tiêu của cty mới hình thành cơ cầu càn bộ. Cơ cấu ở đây nghĩa là tỉ lệ các cán bộ làm việc ở các bộ môn. Ví dụ, bạn hay làm các loại trụ sở cỡ vừa, thì có thể xây dựng 1 tổ gồm 1 kiến trúc sư thiết kế, 2-3 KTS triển khai; 2-3 tổ như vậy mới cần 1kết cấu, 1 điện nưóc, 1 dự toán.
    Đó là bộ phận sản xuất. Còn các bộ phận khác thì còn tuỳ thuộc vào nhiều yếu tố nữa như quy mô công ty, đối tượng cần giao dịch, phạm vi hoạt động.....
    Chúc thành công!
  10. hanvanhuynh

hanvanhuynh Thành viên mới

Cách làm của bác sẽ kích thích sự cạnh tranh nội bộ. Thêm nữa, trong mỗi team, bác cũng phải có chế độ lương thưởng cho mỗi hạng mục thế nào? có thể fix tỉ lệ hay theo từng loại công trình (có thể kiến trúc sư không đóng góp được nhiều bằng anh điện nước chẳng hạn, rồi còn dự toán thì ăn chia làm sao?)
    bên em đang hình thành dạng tự làm có sự phối hợp, thứ nhất, người trực tiếp nhận việc sẽ được 20%. Sau đó kết cấu và kiến trúc mỗi anh được 35%, còn lại 10% cho dự toán...các bác cho ý kiến)