1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

xin y kiến vê học Post-doc tại Canada

Chủ đề trong 'Canada' bởi bm20042007, 23/12/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. bm20042007

bm20042007 Thành viên mới

xin y kiến vê học Post-doc tại Canada

chao cac bac
    em dang hoc Phd o Phap, em hoc ve cong nghe sinh hoc, cong nghe thuc pham
    sang nam sau la em tot nghiep Phd roi, nen muon tim kiem post doc o Canada, khu vuc noi tieng Phap va sau day neu co the thi o lai lam them vai nam o canada,
    co bac nao hoc cung nghanh nghe khong a, thi cho em chut kinh nghiem
    em cam on,
    em khong viet duoc tieng viet co dau mod thong cam nhe
  2. maytroi2007

maytroi2007 Thành viên mới

Các đại học nói tiếng Pháp tại Canada tập trung ở tỉnh bang Québec mà thôi. University of Ottawa nằm trong tỉnh bang Ontario mang tiếng là bilingual nhưng có lẽ không có nhiều tiếng Pháp.
    Bạn nên tìm hiểu tin tức trên mạng, và liên lạc hỏi thăm riêng từng trường một. Rồi từ đó bạn tiếp xúc bằng email hay điện thoại riêng với các giáo sư đỉnh của trường phụ trách về ngành bạn đang theo học để trình bày hoàn cảnh và ý định (dĩ nhiên là không nên nói rõ sẽ ở lại làm việc ít năm). Cách tốt nhất là bắt đầu từ các giáo sư tại trường bạn đang theo học bên Pháp. Cùng trong chuyên ngành với nhau, thế nào họ cũng có những quen biết, họ sẽ giới thiệu cho bạn, nếu bạn bày tỏ ý định.
    Tại tỉnh bang Quebec, có đại học Laval khá kỳ cựu và nổi tiếng trong nhiều lãnh vực. Ngành công nghệ sinh học thì mình không rõ, nhưng vài chục năm trước đây, ngành Bio Chemistry của đại học này khá nổi tiếng.
    Ngoài ra có đại học Sherbrooke cũng khá tốt.
    3 đại học lớn là UDM, UQAM, và McGILL cũng có nhiều chương trình nghiên cứu có tầm vóc.
    Bạn chịu khó làm research và make contacts nhé. Nếu thực sự có khả năng, và thuộc loại ''crème de la crème'' thì bạn sẽ đạt được nguyện ước dễ dàng thôi, vì trường nào cũng muốn lôi kéo ''chất xám'' về với mình.
    Chúc may mắn, mâytrời