1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Xo kolleg ngồi chơi 9 tháng...?!

Chủ đề trong 'Đức (German Club)' bởi ARC, 24/11/2013.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. pear_pink_rose91

pear_pink_rose91 German Club

kinh nghiệm bản thân mình thôi nhé (cũng hay gặp may lắm :D)
    lên uni xin cái zu kỳ WS, cầm cái Zu í lên SNK nói là tao có zu rồi, nhưng WS mới đc nhập học, chứng minh tài chính đầy đủ, bảo hiểm đầy đủ, nói chung cái bước này ko nên ăn bớt cái gì cả. SNK ghi cho mình visa sinh viên đc phép đi làm 120 tage và thế là thay vì 9 tháng ngồi chơi mình đi làm vollzeit luôn, kiếm đc kha khá :)). Đến tháng 9 mình nhập học lên đổi lại status thế là xong hehe
    P/s : may rủi nhé, mình xui 1 đứa làm thế mà nó chỉ đc có fiktion thôi haizz, nhưng mất gì công thử nhỉ :D
  2. ARC

ARC Thành viên mới

Hình như bác ở Han đúng ko?E tò mò chút, thế kha khá là bao nhiêu thế bác?:D E cũng vừa hỏi dc 2 đồng chí , một đc kiếm dc 11k sau 9 tháng, đồng chí ấy đi làm bếp ở Muechen và một đồng chí khác dc 13k làm bồi ở Hann. E nể quá :(.
  3. bushlip

bushlip Thành viên quen thuộc

Len Hamburg luc nao cung co viec
  4. Aquarius.Deutschland

Aquarius.Deutschland Thành viên quen thuộc

Thế Berlin hay Köln, Dortmund, Düsseldorf thì sao ạ? :D Có bác nào đã từng chinh chiến ở những nơi này cho em xin 1 chút thông tin về thị trường việc làm thêm ở đó với :P
  5. pear_pink_rose91

dạ em làm cho các bạn Đức nên ko có đc như thế (như thế kia chỉ có làm ko khai thôi chứ em làm khai và trừ thuế chuẩn đến từng xu í ) :(, nói chung là tiêu xài xả láng cả nửa năm cộng dư ra chút ít đủ đóng tiền học 2 kỳ :)
  6. Kris93

Kris93 Thành viên tích cực

chị @pear_pink_rose91 cho e hỏi với: e có đứa bạn đang học kolleg ở hann. t2 tới thi fest, phải đợi đến kì mùa đông mới bewerben được ở các nơi khác. mà visa nó đến t3 là hết hạn rồi. nó kêu nếu lên xin giấy chờ kì của trường thì vẫn phải đóng học phí 500e nhưu bt. vậy có cách nào để được gia hạn mà ko phải đóng học phí ko ak? Danke chị trước!
  7. pear_pink_rose91

như mình đã nói, mình chẳng có lên trường xin gì hết cả :D, đơn giản là xin 1 cái zulassung mà bắt đầu kỳ học vào wintersemester rồi cầm cái đó lên SNK, kêu là h tao làm wartesemester vì ngành học của tao anfangen erst im WS.
    Còn vụ đóng tiền thì ngược hay sao í, làm kỳ chờ phải đóng cái 350euro tiền vé tàu semesterbeitrag chứ 500e là studiengebühr có học đâu mà phải đóng ;)
    Kris93 thích bài này.
  8. c1thanhson

c1thanhson Thành viên quen thuộc

Các bác cho hỏi trong trường hợp của em: bh xong Kolleg ở Halle, có Zeugnis xong Umzug về Berlin mà Visum chỉ đến hết tháng 2 thì làm tnao để gia hạn thêm đến tháng 1o trong trường hợp TUBerlin nó ko nhận em vào kì này ạ ?