1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Xoay người đánh trả bóng

Chủ đề trong 'Tennis' bởi khongtenso0, 28/12/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. khongtenso0

khongtenso0 Thành viên mới

Xoay người đánh trả bóng

Xoay người đánh trả bóng

Khi học các cú đánh căn bản trong quần vợt, người chơi thường được nghe HLV nhắc nhở: ?oXoay người!", mỗi khi bóng di chuyển về hướng mình. Trên lý thuyết, khi xoay thân và vai sang một bên, bạn sẽ dồn trọng lượng vào cú đánh và tạo lực mạnh hơn.

Phương pháp này áp dụng hiệu quả cho các môn thể thao đòi hỏi tư thế chuẩn bị tương tự trước khi đánh bóng, chẳng hạn như golf và bóng chày. Thế nhưng, các tay vợt thích xoay người trước khi đánh không thể lúc nào cũng áp dụng được điều này bởi tình huống thi đấu không cho phép. Chính vì vậy, khả năng thực hiện cú đánh không cần xoay người sang một bên là một kỹ năng rất quan trọng cần phải học.

Trước tiên, quần vợt không giống như bóng chày hoặc golf, sau khi bạn đánh bóng đi, bóng sẽ được đánh trả lại. Nếu bạn và đối phương đánh bóng tốt, bóng sẽ di chuyển nhanh hơn và do đó, chẳng còn thời gian để bạn phản ứng. Lúc đó, phải tìm cách tối ưu hóa khả năng bao sân, thay vì nhanh chóng đưa bóng vào cuộc để tìm cơ hội dứt điểm ở cú đánh tiếp theo. Nếu bạn còn bận tâm nghĩ đến việc xoay người sang một bên để thực hiện cú đánh trau chuốt thì sẽ bị trừng phạt ngay.

Có những thời điểm bạn có thể xoay người để đánh trả, nhưng trước cú giao bóng mạnh thì bạn không còn kịp xoay vai. Để thành công, chỉ cần thực hiện cú đánh thoải mái và không bị mất thăng bằng, bất kể tư thế đứng như thế nào. Một điều chú ý, bạn không cần có cảm giác phải xoay người và bước tới trước để đánh bóng một cách uy lực. Sức mạnh chỉ cần đến từ cánh tay và cây vợt. Hãy nhớ rằng khi bạn bước tới trước để đánh, quá trình chuyển dịch trọng lượng cơ thể đã diễn ra trước khi vợt tiếp xúc bóng.

Cách đơn giản nhất để tự học đánh từ tư thế mở mà chỉ sử dụng cánh tay là hãy thực hiện các cú đánh từ cuối sân với hai bàn chân đặt song song và mũi bàn chân hướng thẳng. Bạn có thể xoay vai, nhưng vẫn giữ mũi bàn chân hướng tới trước. Nếu phát hiện mình vẫn cứ quen xoay người sang một bên, bạn hãy mang vào sân một cái ghế và ngồi đối diện mặt lưới. Kế đó, bạn hãy tìm cách đánh từ cuối sân ở tư thế ngồi mà chỉ sử dụng cánh tay. Chuyện nghe có vẻ kỳ lạ, nhưng nếu bạn từng xem các tay vợt khuyết tật ngồi trên xe lăn và chỉ sử dụng phần phía trên của cơ thể để thi đấu thì sẽ cảm nhận ngay hiệu quả của bài tập này.

VnExpess (Theo Tennis Magazine)
  2. Batigol_HN

Batigol_HN Thành viên rất tích cực

mình vẫn đánh xoay hông. nhưng phải nói là ít lắm chỉ những cú mạnh vụt nhiều lực. Thường mình tăng lực của cú thuận tay bằng cách buớc chân sau lên trước tưaj như là bước lên một bước nhỏ vậy. như vậy mình xoay hông ít hơn và vẫn tăng đc lực vào cú đánh :)
    But phải nó cách tập của xipo đưa ra hay thật đó :)
  3. megaidep

megaidep Thành viên gắn bó với ttvnol.com

hehe, vào góp vui 1 tẹo nhỉ. Tôi là người đánh tennis mà ko có thầy bà gì, tự dánh tự sửa thôi. Theo tôi thì đúng là gặp thắng đánh giỏi bóng nó nhanh lắm, nhưng nói chung là mình vẫn có thể kịp chuẩn bị nếu mình chịu khó phán đoán hướng bóng, nhìn tay chân đối thủ thôi, và đặt mình vào trưòng hợp nó xem mình sẽ đánh thế nào, dần dần sẽ quen, hehe.
    cách đấy 1 thời gian (1 tháng) tôi thấy mình đoa ko tốt lắm, thiếu lực, ko đánh trả như ý mấy quả bóng căng. sau đó ngẫm nghĩ 1 vào hôm phát hiện ra mình cầm vợt ko đủ chắc, bây giờ khá hơn rồi, quên hết cổ tay rồi haha.
    Ngày nào tôi cũng múa vợt (tròng phòng) hehe khoảng vài lần, mỗi lần khoảng 20 phát trái phải, thấy hiệu quả phết.
    Anh em cố gắng tổ chức giao lưu học hỏi để tăng level đê, hehe
  4. xipomos

xipomos Thành viên mới

To Batigol: Bài này là của khongtenso0 chớ ko phải của tớ!hì hì
    Nói gì thì nói, trong trận đấu, nếu có đủ thời gian để xoay người (xoay hông) và chuẩn bị tư thế thì cú đánh vẫn sẽ tốt hơn. Những cú đánh không xoay người chỉ dùng khi phải với bóng hoặc gấp quá không kịp thời gian thôi! Còn nếu kịp thời gian thì cứ đứng thế cho đường hoàng rồi xoay người đánh cho có lực! À, nếu để ý Federer đánh mấy quả bóng nảy sát biên cũng hay dùng cú đánh không xoay người lắm! he đứng ngang và phẩy tay một cái là bóng đã bay tít tắp sang sân bên kia rồi! Siêu thật!!
  5. Batigol_HN

Batigol_HN Thành viên rất tích cực

kổ hiểu sao lại nhầm nhọt sang trồng trọt thế nhỉ :) hehe lại bàn một chút về cách đánh cú thuận tay. Mình thì rất mê cú nhảy lên đè phải của marat safin kô bóng hoàn toàn flat và lực thẳng kô có tí tẹo xoáy chạy sân bắn vèo đi nhìn phê ko chịu đc. Mình thấy safin đánh cú này bằng cách nhảy lên xoay hông từ phải qua trái theo hướng của tay. còn về tư thế chuẩn bị thì mình thấy là đủ các kiểu có lẽ điều quan trong cú này là độ chính xác và cái hông thật dẻo để xoay :) đây là vài nhận xét của mình khi xem safin thi đấu. Các cao thủ đâu mời vào đây mổ sẽ đi nào
  6. xipomos

xipomos Thành viên mới

Thằng cha Safin có 2 quả nhảy lên đánh bóng. Quả trái tay và quả thuận tay. Quả trái tay thì có vẻ điển hình của thằng chả hơn! Vì thấy mấy quả trái tay, bóng hơi cao cao là hắn nhảy lên vụt liền (chắc do tính nóng nảy hấp tấp và muốn biểu diễn với bàn dân thiên hạ cho oai! hì cái thằng cha này chuyên gia cái trò đó!) Ngoài ra quả này còn hay thấy Nabaldian thực hiện. Còn quả phải thì tớ ít thấy hơn! Đặc điểm của mấy quả này là nhảy lên với một chân và rớt xuống cũng với một chân trụ, quả trái tay thì nhún chân phải, quả thuận tay thì nhún chân trái (đối với người thuận tay phải) Đặc điểm nữa là khi nhún, trọng tâm cơ thể hơi nghiêng về phía trước để ép bóng và điểm chạm bóng phải ở trên cao. Nói chung cái quả này thì cũng đẹp thật đấy! nhưng mà hiệu quả thì cũng thường thôi!vì khả năng bóng rúc lưới rất cao, tỉ lệ vào sân không ổn định (vì cứ nhảy nhót linh tinh thì làm sao mà canh chỉnh bóng cho chuẩn được cơ chứ? ) Nói chung quả này để biểu diễn là chính chứ nói về hiệu quả tính về phần trăm thì cũng chẳng hơn gì mấy quả khác! cứ chờ bóng xuống vừa tầm rồi đánh, chả mất gì! hấp tấp làm chi?
    hờ... cái thằng cha Safin này là chúa bày ba cái trò nhí nhố!hehe nhưng mà thỉnh thoảng xem cũng phê thiệt! nè, có cái ảnh hắn đánh quả này mới độc chiêu nữa cơ! Có ai đánh thử quả này chưa??