1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Xử lí thế nào trong trường hợp này

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi canton03, 23/04/2011.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. canton03

canton03 Thành viên mới

Tôi có một cô bạn làm cùng nghề. Nó có một đứa em gái. Ba năm trước nó năn nỉ gửi con em gái qua chỗ tôi làm để tôi đào tạo, vì như nó nói thì chị em khó dạy được nhau, một vài lần nó tâm sự thì tôi hiểu là con em gái này cũng hay có tính ỷ lại. Em gái nó qua tôi làm, tôi dạy cho một năm, đưa vào kỷ luật, cũng cho ăn chửi một lần để chừa cái tính đi làm thuê mà đỏng đảnh như tiểu thư. Đến lúc con bé đó nghiệp vụ cứng cáp chút, nó về làm cho chị nó, tức bạn tôi. Mọi chuyện nói chung vui vẻ. Chỉ gần đây tôi tình cờ biết qua một người quen khác là con bé đó tả với chị nó thời gian làm bên tôi là kiểu làm ở một chỗ rất chán, nó không than thở về tôi mà về công ty nói chung. Con bạn tôi thì cũng vui vẻ thôi chứ không có ý gì với tôi suốt thời gian qua. Có điều tôi muốn rút kinh nghiệm cho bản thân từ lần sau không nhận giúp con em của người quen nào nữa. Tôi nghĩ như vậy có đúng không ?
  2. sentenced1806

sentenced1806 Thành viên rất tích cực

Có thể thông tin bạn đưa chưa đủ, nên chưa thể nói chuyện đúng/sai được. Nhưng quan điểm của tôi là: nếu cầu tiến thì sẽ hướng dẫn và giúp đỡ trong công việc. K thì cho lượn luôn, đỡ mất công mình rồi mang tiếng.
  3. canton03

canton03 Thành viên mới

Thank bạn. Trường hợp này là con bạn mình nó nhờ mình dạy dỗ sau lưng thôi. Còn con em gái nó không biết ngầm ý của chị nó, tức là nó trông đợi tìm một chỗ làm vừa nhàn hạ vừa nhiều tiền. Trước con chị nó cũng nhờ quan hệ xin cho con em vào một chỗ nhà nước vừa nhàn hạ vừa có tiền thật, nhưng dây rợ người quen vừa đứt phựt một cái thì ở đó không sống nổi, con em bị bọn ở đấy đì không thương tiếc. Thành ra nó nghĩ sang chỗ tớ cũng là người quen thì sẽ lại ăn bám tiếp, ai ngờ tớ bắt học bắt làm cật lực. Thường thì những đứa con em mà có tính cầu tiến thì anh chị bố mẹ đã không cần phải nhờ vả ai đào tạo, thường chỉ nhờ xin vào làm việc đã là tốt rồi. Nhưng con em này chị nó cũng không đào tạo nổi nên mới nhờ mình vì tính mình khá nghiêm.
  4. khongbietgi2007

khongbietgi2007 Thành viên mới

Đầu tiền là chúc mừng bạn vì người ta giao con/em của người ta cho bạn thì hẳn là bạn phải có những phẩm chất nhất định.
    Thứ 2 là sau khoá "huấn luyện", em gái đó cũng đã có những mặt tích cực.

Tuy vậy mentoring théo ý mình là cả một nghệ thuật, cũng giống như bán hàng , ko chỉ bán được hàng mà còn làm khách hài lòng về dịch vụ , nếu mentoring vừa giúp người ta trưởng thành mà còn làm người đó cảm kích bạn , bạn sẽ nhận được những phần thưởng to lớn sau:
    1. Người đó sẽ rất rất cảm kích bạn
    2. Người có khả năng như bạn là rất hiếm ( một trong các nhân tố của leadership ). Tiếng lành đồn xa, khả năng của bạn sẽ có người nhận biết và trọng dụng

Cuối cùng, ko có gì đúng/sai cả (bạn mentoring lần đầu thì kết quả thế là khả quan rồi) . Tuỳ bạn lựa chọn thôi
  5. ZARG

ZARG Thành viên rất tích cực

Đã làm đến tầm lãnh đạo, có khả năng kèm cặp, dạy dỗ nhân viên dưới quyền thì băn khoăn gì ba cái chuyện lẻ tẻ này. Người ta đã nhờ mình thì có nghĩa người ta hiểu mình là người thế nào, còn nếu người ta không hiểu nổi thì cũng chả nên bận tâm thêm.

Có điều ở Vn thì hầu hết là quên ơn rất nhanh, nên bạn cũng càng không phải băn khoăn nữa.
  6. ngungu21

ngungu21 Thành viên mới

bác nghĩ như vậy là sai ..lần sau có ai gửi bác cứ nhận lời .."" cứ đưa qua đây tao xử lý cho mấy tháng là cứng cáp ngay ... " .chuyện cô bé trên mà phải để bác phải lăn tăn sao .... em thấy rất rất bình thuờng ... dù sao bác cũng giúp đựoc một nguời còn nhận thức của họ thế nào bác làm sao mà quản lý đuợc [r2)]
  7. canton03

canton03 Thành viên mới

Cảm ơn bạn. Đúng là bạn nói rất đúng, cái kém của tôi chính là ở mục 1, tức là dạy người ta mà chưa làm được cho người ta cảm kích. Tôi sẽ suy nghĩ kĩ thêm theo hướng này. Nếu bạn biết làm thế nào để vừa dạy một người có nhiều độ ỳ cao lên hạng mà vừa làm họ cảm kích thì bạn tư vấn cho tôi nhé. Rất cảm ơn trước.

À mà không phải là tôi mentoring lần đầu, mà tôi đào tạo rất nhiều loại nhân viên của tôi rồi. Có hai loại nhân viên : loại tôi đã lọc đầu vào và có một số tư chất na ná tôi thì tôi dạy rất dễ, họ cũng dễ cảm kích tôi hơn. Nhưng những loại không giống tôi về mặt tư chất thì việc họ nâng được trình độ lên đòi hỏi mất nhiều công sức, đã thế họ còn không cảm kích gì mình, có vẻ như theo họ thì ở đâu đó còn có loại phương pháp đào tạo khác mà nâng được trình độ của họ, lại vừa êm ái dịu dàng. Đối với nhân viên tuyển tự do ở ngoài thì sau một thời gian nếu thấy tố chất họ không hợp, làm việc tốn sức quá thì họ cũng tự tìm loại công việc khác phù hợp hơn.
    -----------------------------Tự động gộp Reply ---------------------------
    Có lúc tôi cũng muốn nghĩ như thế, nhưng cũng muốn hỏi ở đây để xem có phải là mình suy nghĩ chủ quan không. Vì cũng từng có người góp ý với tôi là không cần phải dạy dỗ ai cẩn thận như thế, chúng nó sẽ không những không nhớ ơn mà còn thù mình nữa, người đó nói tốt nhất là học cách đắc nhân tâm với nhân viên thôi, còn việc nhân viên tự phải loay hoay tìm ra cách làm là việc của họ. Đôi lúc tôi cũng hồ nghi phương pháp của bản thân.
    -----------------------------Tự động gộp Reply ---------------------------
    Cám ơn bạn. Hồi xưa thì tôi cũng ít lăn tăn, dạo này hay suy nghĩ một chút, thấy cũng phải xem xét lại mọi chuyện, nên lên đây tham khảo ý kiến các bạn.
  8. lemd

lemd Thành viên mới

Bạn này hay nhỉ, chu đáo cẩn thận trước sau, rất tốt

Hay bao giờ đào tạo mình chút đi
  9. quyda

quyda Thành viên rất tích cực

Loại người như con bé đấy, lười lao động, ỷ lại, thì làm ở chỗ nào mà cuối cùng chẳng tả như nhau;-)
  10. seagod

seagod Thành viên rất tích cực

Chủ đề đã bị khóa với lý do: tên topic không rõ ràng
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa