1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Xử lý nước thải, nước sông hồ ô nhiễm bằng động, thực vật phù du

Chủ đề trong 'Khoa học công nghệ và môi trường' bởi anhtuandepchai, 27/12/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. anhtuandepchai

anhtuandepchai Thành viên rất tích cực

Xử lý nước thải, nước sông hồ ô nhiễm bằng động, thực vật phù du

Chào mọi người!
    Vài tháng gần đây mình có làm một đề tài về sử dụng động thực vật phù du để xử lý nước ao, hồ ô nhiễm. Mình thấy đề tài này rất lôi cuốn và hấp dẫn. Các nghiên cứu từ trước đến giờ đều chỉ ra rằng các ao hồ của Hà Nội đều có mức độ ô nhiễm đang ở mức báo động, vì vậy mình muốn đưa vấn đề này lên để chúng ta cùng thảo luận, đóng góp ý kiến. Xin được sự ủng hộ nhiệt tình của các bạn!
    PS: nếu 1 ngày nào đó các bạn gặp một ai đó đang cắm cúi đo đạc, ghi chép ở hồ Tây, hồ Ba Mẫu...thì đó là mình đấy.
  2. microact_macrolove

microact_macrolove Thành viên mới

Hay quá, thế bạn đã nghiên cứu được những gì trong vòng mấy tháng gần đây rồi? Bạn có thể chia sẻ cho các bạn khác cùng biết được không? Cụ thể là bạn đã sử dụng loài sinh vật nào và đã xử lý được gì
  3. anhtuandepchai

anhtuandepchai Thành viên rất tích cực

Thời gian qua mình chủ yêu đi đo đạc phân tích mẫu nước thải của các ao, hồ trên và tìm hiểu tình hình kinh tế xã hội xung quanh đó. Mình chưa thể tiến hành xử lý nước thải các hồ trên do một vài yếu tố khách quan như còn chờ sự phê duyệt cuối cùng của lãnh đạo...Tuy nhiên mình cũng đã phối hợp với bạn bè làm những thí nghiệm xử lý dinh dưỡng, kim loại nặng ở các ao hồ ở Định Công, Thanh Trì, Bắc Ninh kết quả đạt được khá tốt
    Dùng bèo tây, rau ngổ để xử lý COD, BOD, NH4, PO4 và dùng bèo tấm, rong tảo để xử lý kim loại nặng. Nếu bạn cần thêm thông tin thì có thể liên lạc với mình. Chào bạn.
    Mình rất mong nhận được những ý kiến đóng góp thông tin, thảo luận của tất cả mọi người về Chủ đề này!
  4. sensitiveman

sensitiveman Thành viên mới

Chào bạn
    Đây là một hướng vẫn còn khá mới (chứ không mới toanh vì ở thế giuới cũng như ở VN dều đã làm nhiều rồi). Mình rất ủng hộ và đánh giá cao hướng nghiên cứu này. Tuy nhiên vấn đề ở chổ thời gian và hiêuj5 quả của ban như thế nào tại những hồ trên. Bạn có thể nói thêm về diễn biến của chất lượng nước tại những nơi mà bạn đã tiến hành làm theo phương pháp này không? Hiệu quả ra sao? Bạn đã sử dụng tới các nhóm ĐVKXS cở lớn và trung bình chưa? hay chỉ mới dùng thưc vật thuỷ sinh thôi? Theo bạn thì nhóm nào có khả năng xử lý tốt nhất cho nguồn thải sinh hoat thành phố? nhóm nào tốt cho nước thải công nghiệp? Tôi nghỉ bạn đã có kết quả phần nào về việc xử lý kim loại nặng băng cây thuỷ sinh, ban có thể nói thêm về phần này ko?
    Minh can them thông tin ve lĩnh vực này, nếu có thể chúng mình có thể cùng thảo luận thêm.
    Chúc ban thành công