1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Xử lý thế nào khi đồng nghiệp hay nói leo

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi vespa84, 10/11/2012.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. vespa84

vespa84 Thành viên mới

Chào ace ttvn !
    Mình chuyển vào chỗ làm mới hơn 3 tháng. Cùng phòng với mình có 1 cô bé ít hơn 4t. Khi mình trao đổi công việc với chú trưởng phòng thì em này rất hay nói leo xen vào. Những lúc như vậy thấy rất khó chịu [r23)]. Không muốn mất hòa khí nên những lúc như vậy mình không nói gì, vì mình làm ở đó cũng chưa lâu ( mặc dù lúc đó chỉ muốn vả cho nó vỡ alo [:D]). Có cách nào tế nhị để em nó không nói leo thì ace chỉ giúp [r2)]
  2. Reddman4ever

Reddman4ever Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Đưa tay lên, lòng bàn tay hướng về phía cô ta để ám hiệu cho cô ta biết là trật tự khi tôi đang nói :) người khôn và thông minh thì sẽ tự hiểu mà thấy xấu hổ không làm vậy nữa.
  3. vicodo

vicodo Thành viên mới Đang bị khóa

Nếu em ý mà xinh thì cách tế nhị nhất là giới thiệu cho mình. Còn nếu em ý xấu thì vả cho nó vỡ alo cũng vẫn còn là tế nhị. Đùa chứ, cứ kể chuyện cho em ý nghe về 1 người thứ 3 mà bạn tự dựng lên, gặp ở đâu đó, có những cái tật giống với em ý. Rồi trình bày về những khó chịu của bạn, rồi thắc mắc hỏi xem vì sao người ta lại như thế. Nếu em ý mà giải thích là có những người chậm tiếp thu, nói mãi mà cũng không hiểu, để người khác phải bực mình. thì lúc đấy bạn cần xem lại bạn.
    ----------------------------- Tự động gộp bài viết ---------------------------
    Nếu em ý mà xinh thì cách tế nhị nhất là giới thiệu cho mình. Còn nếu em ý xấu thì vả cho nó vỡ alo cũng vẫn còn là tế nhị. Đùa chứ, cứ kể chuyện cho em ý nghe về 1 người thứ 3 mà bạn tự dựng lên, gặp ở đâu đó, có những cái tật giống với em ý. Rồi trình bày về những khó chịu của bạn, rồi thắc mắc hỏi xem vì sao người ta lại như thế. Nếu em ý mà giải thích là có những người chậm tiếp thu, nói mãi mà cũng không hiểu, để người khác phải bực mình. thì lúc đấy bạn cần xem lại bạn.
  4. vespa84

vespa84 Thành viên mới

@reddman4ever tks bác. Cách của bác đơn giản, để mình thử
  5. F5F5

F5F5 Thành viên rất tích cực

- Nếu muốn giúp nó: rủ đi cà fê cà fáo tâm sự về công việc rồi khéo léo nhắc nhở nó
    - Nếu muốn ko giúp nó: kệ nó, tự nó đang hủy hoại nó
  6. Anxiety

Anxiety Thành viên rất tích cực

1/ "Chú trưởng phòng" có khó chịu không?

2/ Việc bạn bàn bạc có cần thiết phải có mặt của cô kia không? Nếu không thì đừng để nó họp, tự bạn nói riêng với trưởng phòng thôi.

Nếu bạn cho là việc riêng mà chính trưởng phòng luôn luôn muốn cô kia tham gia lẫn trưởng phòng không khó chịu khi cô kia nói leo, nghĩa là trưởng phòng đang đánh giá cao ý kiến chuyên môn của cô kia. Nếu vậy, thì vấn đề không nằm ở đứa nói leo mà nằm ở đứa lãnh đạo.

Vậy vấn đề của bạn là nhân vật nào: em đồng nghiệp nói leo hay trưởng phòng?

3/ (Dù liên quan hơi xa), công việc phân chia là theo cái gì? Theo thời gian bám trụ ở công ty hay theo chuyên môn? Nếu theo chuyên môn thì chuyện bạn vào cty sớm hay trễ có liên quan gì đến chuyện ngăn cấm hay khuyến khích kẻ khác nói leo khi bạn đang nói chuyện?
  7. vespa84

vespa84 Thành viên mới

@Anx
    1. Không
    2. Chỉ là trao đổi công việc, không cần thiết cô bé đó tham gia vì gói này mình chịu trách nhiệm hết, chỉ có 1 cậu em phụ giúp thêm. Trong lúc trao đổi nó nghe thấy nói xen vào nên mình thấy khó chịu thôi.
    3. Nó làm cở cty 2 năm, thời gian mình vào chưa lâu nên cũng không muốn nói lại nó, sợ mất hòa khí đồng nghiệp
  8. Anxiety

Cty bạn họp trong phòng riêng hay là họp ngay phòng làm việc, để mà cô kia nói xen vô?

Nếu họp ở phòng nhiều người để rồi cô kia xen vô thì lần sau, trước khi làm mấy cách mấy bạn trên kia chỉ, thì bạn thử cách này trước nhá:

Bạn: bla bla bla công việc
    Cô kia: À, em thấy là bla bla bla

Bạn để cho cô kia nói hết, nói đến khi tự động cô kia dừng, rồi bạn nhìn thẳng vào mắt cô kia, chậm rãi hỏi lại, giọng to rõ cho mọi người nghe thấy: Em đã trình bày / nói xong chưa? Anh có mấy vấn đề còn cần báo cáo cho trưởng phòng nhưng nếu em còn cần nói thì anh mời em nói nốt, để chút nữa anh được trình bày liên tục, ít bị ngắt quãng như nãy giờ, vì trưởng phòng và anh cũng không có nhiều thời gian cho cuộc họp này.

Tôi k biết cách bạn ăn nói thế nào nên tạm viết như thế, bạn lựa lời mà nói cho giống văn bạn. Đại ý là bạn để cho cô kia nói cho đến khi tự cô kia phải ngưng, trưởng phòng thì đang im, bạn cũng im, tự dưng cô kia im thì mọi ng sẽ cảm nhận rõ ràng sự yên ắng, rồi bạn nói chậm rãi điều kia, cần thẳng hơn nữa thì cứ nói thật thẳng. Nói xong, nếu cần, thì hỏi lại cô kia xem cổ đã hiểu rõ ý bạn chưa, cổ có cần nói tiếp gì về vấn đề chuyên môn bạn đang bàn không, rồi kiên quyết không cho phép cô kia nhảy vào họng bạn thêm lần nào nữa. Có thể lúc đó chỉ cần lừ mắt nhìn, hoặc kết hợp với lời nói. Nhớ là bạn làm sao cho trưởng phòng thấy rõ là bạn bị cô kia nhảy vào họng và bạn thấy phiền. (Có thể nếu trưởng phòng giỏi chỉ đạo thì còn mời cô kia nói chuyện riêng để yêu cầu từ nay về sau đừng nói leo nữa.)

Mất lòng trước, được lòng sau.

Bạn "sợ mất hòa khí đồng nghiệp"? "Hòa khí" có đang hiện diện không mà sợ mất? "Nó" có giữ hòa khí với bạn khi liên tục nhảy vào họng bạn không để mà bạn phải ngại mất "hòa khí" với nó? Bạn cảm nhận được "hòa khí" từ "nó" khi "nó" liên tục nhảy vào họng bạn à?
  9. vespa84

vespa84 Thành viên mới

Vấn đề không nghiêm trọng như Anx nghĩ đâu. Mình sẽ thử cách của reddman4ever trước, nếu em nó vẫn không hiểu thì sẽ theo cách của Anx. Mình cũng ko muốn vì chuyện nhỏ nhặt mà phải căng thẳng.
  10. Anxiety

Giơ bàn tay vuông góc với cánh tay và hướng về mặt người khác để ngăn họ nói lại, theo tôi đánh giá, thì thô bạo và phản cảm hơn cách của tôi. (Cách của tôi dĩ nhiên sẽ làm cô kia thấy phản cảm, nhưng ít thấy thô bạo bằng.)

Văn hóa VN ít khi dùng cử chỉ, cho nên dùng 1 cử chỉ mạnh (VD hôn môi nhau, VD đưa bàn tay chặn họng ai nói) thì dễ gây ra sự phản cảm, hơn là dùng lời nói.