1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Xuân đến tết về lòng người như hội các bạn vô đây nhé!

Chủ đề trong 'Nghệ Tĩnh' bởi ngongochanchan, 11/01/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. ngongochanchan

ngongochanchan Thành viên mới

Xuân đến tết về lòng người như hội các bạn vô đây nhé!

Rứa là lại tết ,mình đã qua gần 30 cái tết rồi chứ nhỉ.Nhớ lắm những tết xưa ngày cũ .Cây nêu tràng pháo bánh chưng xanh.Lúc bé đến tết là lại hì hục làm pháo cùng mấy đứa hàng xóm pháo mình làm tết thành băng không chuẩn lắm nhưng nổ to hơn pháo bình đà ông cụ thân sinh gác bếp nhiều.Tết xưa nỏ có chi may lắm các cụ thân sinh được cơ quan phân cho ít thịt ít ,kẹo rứa mà tết vui lạ lùng.Chị em cùng trồng hoa chờ tết sáng 30 mẹ đưa chị ít tiền đi mua thêm hoa nữa vì hoa chị với em trồng bông xấu không thờ được..Chị thích hoa cúc vị chị mơ mộng còn em lại thích hoa lan vì đơn giản là em thích.Nên chị cứ toàn mua hoa cúc thôi,em không thích nhưng cũng không phản đối chị được vì hoa cúc rẻ hơn hoa lan nhiều mà.Tết xưa mần chi nhiều kẹo ngon như dừ .Khi mô mua hoa xong là chị lại mua kẹo ở trần cho em .Giống kẹo ni con em chắc cũng chịu các vàng cho hấn hấn cũng nỏ ăn ,mà theo em với chị đến khi em lớn.Em chưa có gia đình còn chị chị có mua thứ kẹo ngày cũ cho bé CHI MAI con chị không.Chắc là không nhỉ mà chị cũng già rồi là cô giáo nhưng chị có làm thơ nữa mô hả chị.

Hai chị em cứ toàn giành trông nồi bánh .Mặc cho bố khó tính bắt hai đứa ngủ .Chị ôm em cho em ấm .Chị mở trộm bánh cho em ăn mặc dù chưa hạ bếp ,mặc dù bố mà biết là chị với em bị một trận ra trò.
    Túi 30 mẹ xay bột mần bánh cúng ,Em với chị chơi chán chê rồi về .Mà có khi mô em thức được đến giao thừa mô .

Gần tết em nhớ nhà muốn về mà chưa hết việc.Nhưng tết xưa có còn không chị ,em lớn rồi em làm nghề mà em thích .Em vẽ nhà vẽ cửa cho người ta mà em có vẽ nhà cho chị mô.Đêm cận tết một mình em ở chỗ ni ,không một tiếng nói để em ấm hơn.Em có trà ,có nhạc,có thuốc có sự cô quạnh ,nhưng em mô có kẹo ở trần chị mua cho em chị ơi!

Chị ít về nhà mình hơn vì chị bận quá mà con chị còn bé quá.Mẹ già rồi và mẹ thèm không khí trầm hương hơn chị với em.Mẹ mong em về em đưa tí hương thủ đô về cho mẹ (mà thủ đô có hương chi mô chị)!

Em lại thêm 1 năm dài ở đây.Lại có thuốc có cái rét cóng mình lại có trà thơm mỗi tối có những công trình em còn làm dang dở cả những thứ em không làm chỉ cop dữ liệu rồi đưa cho người ta,vì em cần phải sống chị ạ.

Tết gần đến rồi chị chuẩn bị tết a răng .Ra phố thấy nhộn nhịp hơn nhiều .Thấy ai cũng cười hớn hở một cái tết mới có giống tết xưa không , lòng người như hội còn lòng em cũng bắt đầu mở hội rồi chị ạ.Giữa yên lặng phố xá về đêm,có cấy dịu dàng của khí xuân mới ,Có mùi trầm hương ai đó thắp .Có nhành Lan dưới nhà em ở cũng ủ hương cho độ xuân về!
  2. conhocyeubongda

conhocyeubongda Thành viên mới

Mình cũng là nguời con xứ Nghệ.. sinh ra ở đây những 2 tuổi mình chuyển nhà lên hok còn ở đây nữa... giờ lại về đây sống... cảm giác đầu iên hok quen khí hậu ở đây cho lắm...hok có bạn.. hok bik tết ở đây thế nào nhỉ? bây giwò vẫn buồn thiu ah.. chưa thấy hok khí tết