1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Xuất trận cờ tướng như thế nào cho tốt

Chủ đề trong 'Cờ' bởi mynga, 21/11/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. mynga

mynga Thành viên mới

Xuất trận cờ tướng như thế nào cho tốt

Chào các bác, em rất thích cờ tướng nhưng em vẫn chưa tìm ra được mối quan hệ giữa những quân trên bàn cờ, ngay đầu trận em đã không biết xuất quân như thế nào cho lợi, cho đúng bài bản, ví dụ pháo đầu thì các quân nên đứng ở đâu (kô cần chính xác vị trí nào) thì hợp lí để hỗ trợ cho nhau dể dàng, các cao thủ có thể chỉ cho em với được không? Nếu được càng nhiều trận càng tốt. Cám ơn các bác trước.
  2. white_fangs

white_fangs Thành viên mới

chào bạn, tôi cũng đang học cờ tướng, nhưng hay trốn học quá nên cờ vẫn vịt, tôi cứ học 1 -2 tiết lại trốn 1 -2 năm.
    nhưng mấy cái này thì tôi có thể nói được (nói thôi nhé, còn đúng hay sai tôi ko biết)
    Các quân nên phối hợp với Pháo đầu như thế nào?
    trước tiên pháo vào cung
    so ra mạnh vô cùng
    mã lên giữ tốt đầu
    tốt 2 cánh triển khai (để cho mã ko bị đè, thoáng chân)
    Khi nào pháo xông trận
    Mã cũng đi theo cùng....
    (đại khái đó là tôi dịch nôm na theo trí nhớ bài thơ: Đương đầu pháo quyết - bí quyết đánh pháo đầu - trong sách quất trung bí mà thôi)
    Nhưng so với nguyên tác về khai cuộc thì cũng ko sai bao nhiêu:
    các quân chiếm vị trí thuận lợi: mã thì thoáng cẳng, pháo thì phải có mục tiêu (mục tiêu tấn công hoặc mục tiêu bảo vệ) xe phải quản lí được nhiều điểm (đứng ở trên hà, ở trục 2-8 là thích hợp phòng thủ hơn là tân công, đứng ở hàng tốt quân địch và trục 4-6 là thích hợp tấn công hơn.- ví dụ thế)
    sỹ đôi khi ko nên lên sớm - lên sớm sẽ hạn chế lối đi của xe pháo.
    phân bổ nước đi cho các quân cần cân bằng, ko để cho quân nào đi nhiều nước quá (nguyên tắc triển khai đều) - vì khai cuộc có chừng 12-18 nước thôi, nếu bạn đi 1 quân xe 6 nước thì chắc là bị triển khai lệch rồi. - ví dụ thế.
    chào bạn.
  3. mynga

mynga Thành viên mới

Cám ơn bác, đây là pháo đầu thế còn những bài thơ về các thế khác, bác nào biết thì post lên để cho bigginer chúng em còn học hỏi chứ. Bác Go_player vào đọc mà không chỉ đường cho đàn em àh, híc bác chỉ đi cho vui box, cám ơn các bác trước.
    Được mynga sửa chữa / chuyển vào 23:55 ngày 23/11/2005
  4. trild

trild Thành viên mới

Bác phải có một chút căn bản về cờ thì học khai cuộc mới tiến bộ nhanh được. Tốt nhất là nhờ 1 cao thủ nào đó dạy, sau đó khi biết chơi rồi thì tự nghiên cứu sách vở. Bây giờ thông tin về các thế trận đầy rẫy ở trên net và sách cờ cũng rất dễ mua.
  5. white_fangs

white_fangs Thành viên mới

bạn thân mến, bạn ở chỗ các đồng bào dân tộc thiểu số đến à?
    Tây Tạng quyền người ta sử dụng từ những năm 3x của thế kỉ trước.
    cái đó bạn muốn học thì tôi có thể dạy được, nhưng tôi ko lấy học phí bằng vote.
  6. tac_ke

tac_ke Thành viên mới

Trên net chắc là có đầy sách cờ tướng, nhưng toàn bằng chữ Hán.
  7. Go_player

Go_player Box cờ - Moderator

Em cũng chưa nghe thấy cái trận "Tây Tạng pháo" gì đấy anh ạh. anh có biết thì phân giải cho họ.
    Cờ độ em nghĩ nó có mặt tích cực ạ. Em nghĩ là rủ cao thủ đánh cờ ko độ chẳng khác gì nhờ kiến trúc sư vẽ hộ nhà mà ko trả thiết kế phí.
  8. trild

trild Thành viên mới

Mình cũng chẳng nghe thấy Tây Tạng pháo bao giờ, chắc là nhầm tên. Uyên ương pháo mã (Tây tạng quyền), Quy bối pháo, Thiên phong pháo thì chắc ai chơi cờ chẳng biết nên có khi là 1 trong các loại này nhưng mấy anh em kia nhầm tên.
    Cờ độ mình thấy tích cực khi hai đối thủ biết sức cờ nhau hoặc có người có uy tín đứng ra tổ chức, chứ không biết gì về nhau dễ bị chăn gà lắm(mặc dù trước kia mình cũng chuyên chăn gà).
    Dòng chữ màu vàng đúng quá, cờ đùa thì chẳng mấy khi hết tay, cũng như vẽ hộ thì chỉ vẽ vớ vẩn he he.
    Được trild sửa chữa / chuyển vào 16:23 ngày 08/01/2006
  9. Go_player

Go_player Box cờ - Moderator

Ý em khác một chút. Cao thủ cờ, họ hy sinh nhiều mặt vật chất của cuộc sống, để rèn luyện trình độ cờ, nghệ thuật cờ - trong khi những người khác đi kiếm sống bằng các nghề khác (ví dụ KTS anh em mình). vì thế, học hỏi nước cờ của cao thủ, phải hiểu là kiến thức họ có được là một phần cuộc sống của họ, và phải biết trả tiền cho họ, đó là lẽ phải và là văn hoá.
    Còn những cái chuyện lường gạt, gài độ thì em cũng ghét cay ghét đắng.
    Anh chẳng chỉ bảo gì trong này à? đôi khi nhớ ra cái gì thì viết ra cho các em nó học anh ạ, cho khỏi phí khi quên đi.
  10. trild

trild Thành viên mới

Quên hết căn bản rồi em à. Mấy cái thế trận cũ bây giờ mà bày ra thì các anh em trên này cười cho(chưa kể nhớ chỉ được nước đực nước cái), mà thế trận mới thì mình chẳng biết vì không nghiên cứu nữa.