1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Xung quanh bài báo về Đại hội TTVNOL trên báo Tuổi Trẻ

Chủ đề trong 'Báo chí - Truyền thông' bởi Mattro`imu`ahe`, 02/03/2004.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. ghostgirl1508

ghostgirl1508 Thành viên mới

Chào MQ, mình rất hiểu và thông cảm với cái sự bị biên tập bài của bạn. Mình cũng đã từng bị biên tập không thương tiếc như vậy trong một bài trên báo TT---> để lại hậu quả tất nhiên chỉ ở tầm vi mô với một cô giáo của mình. Đọc được bài viết này của bạn mình mới thấy thông cảm đó nhé. Bởi khi đọc bài của bạn trên báo TT mình thật sự bị choáng vì "sự thậm xưng" của bài báo. Dù sao cuộc tranh luận đã bị chấm dứt. Mình thấy cuộc tranh luận này gần giống một cuộc tranh luận trong giới phê bình văn học vậy. Cuộc tranh luận giữa Trần Mạnh HẢo với các "nguyên soái" trong giới PBVH. Biết chấp nhận những gì là sai đi dù đôi khi người phê bình quá lớn tiếng. Vấn đề là đừng quá vì hơn nhau một câu nói mà tranh luận thành tranh...cãi thôi.
  2. thatwhy

thatwhy Thành viên rất tích cực

Các bạn vui tính thật, chỉ có cái hay là đi phê phán, làm thì khó,đành rằng các bạn có cái quyền đó để nói và lần sau làm tốt hơn, thế nhưng điều tốt hơn và hoàn hảo hơn ai lại không muốn, có cái là chúng ta chưa thể đạt được trong một ngày hai ngày. Làm sao phải đi soi từng chi tiết nhỏ ? Dù bất kỳ ai, đến là có một ngày vui, để cùng gặp những người bạn, cho dù trên diễn đàn đôi khi không hài lòng về nhau, các bạn cứ hỏi anh latrung xem ?
    Ngày hội là sự tình nguyện cùng góp công sức của tất cả, thế mà nhìn lại xem, có mấy bạn cùng tự nguyện làm nào ? Chúng ta thiếu rất nhiều bạn làm ở khâu tổ chức, thế nhưng nhìn một cách khách quan, như thế là đã cố hết sức rồi, hơn một ngàn con người, chỉ có mười mấy con người tổ chức, các bạn có thấy điều đó không ? Cả một ngày chạy tới chạy lui, một số bạn rất vất vả, thế mà họ có nói gì đâu nào ? Tôi nhớ như in rằng @Madking, [nick]Your Friend[/nick] và một số bạn khác, cứ chạy việc cả ngày, người mượt mồ hôi. Sẽ khó phai khi những khoảnh khắc đó theo tôi và tôi về đây kể với mọi người ở đây rằng HN có những bạn như thế !
    Các bạn phê bình thì những người tổ chức lắng nghe để lần sau làm tốt hơn, thế nhưng các bạn thử một lần vào làm xem ? không phải đơn giản như các bạn nghĩ, còn thiếu rất nhiều thứ mà chính một mình các bạn sẽ không xoay được.
    Một chuyến đi đáng nhớ, nhưng lang thang trên TTVNOnline những ngày qua, chỉ thấy các bạn than phiền, trách móc, ít thấy ai có một lời động viên ! Tôi phải nói thật là ở công viên nước đúng một ngày, nhưng chưa thấy bạn nào vào nói rằng có việc gì để cùng làm giúp không ? Đây là sự thật đấy các bạn ạ !
    ---------------------------------------------
    Có thể rồi tất cả chẳng bình yên
    Bởi biển hiền hòa cũng vẫn còn bão tố
    Nhưng nỗi nhớ không thể nào ngăn được
    Sẽ chảy thành dòng sông trôi vu vơ.
  3. Mattro`imu`ahe`

Mattro`imu`ahe` Thành viên mới

Anh MTMH: tôi hiểu tâm trạng của anh bởi vì sau cái bài báo đó, 1 số bạn bè tôi đã bảo là tôi ... hâm khi lặn lội từ HCMC ra HN dự ĐH. Sự thực thì tôi chỉ kết hợp lúc ra giải quyết công việc gia đình để lên ĐH chơi. Nói vậy chắc anh hiểu là tôi nghĩ gì chứ?
    Tuy nhiên, như tôi đã nói ở trên, cách chúng ta góp ý xây dựng cho bài báo và tác giả khác với việc chúng ta thảy con khỉ lên lưng người khác. Đứng trên góc độ độc giả khách quan , TÔI có thể chấp nhận được nội dung bài báo đó (trongkhi dưới tư cách là người liên quan thì chưa chắc là đồng ý 100%). Mong anh MTMH hãy xem lại bài của ban quynho123 nhé.
    Tôi đã cố tình lờ đi cho cậu mà cậu còn nói bừa lonesome!
    Cậu cứ đòi khách quan với chẳng chủ quan.Cậu đã là chủ quan thì làm sao cậu làm mất cái chủ quan mà thành khách quan được ? Cậu có khả năng fân lập cao vậy à ?
    Cậu đòi tôi hiểu cậu nghĩ gì hay cậu hiểu tâm trạng của tôi thì thật là vớ vẩn.Cùng một sự việc thì cách nghĩ của mỗi người có thể rất khác nhau.Cậu bảo tôi không đọc kĩ à ? Vậy tôi thử kỹ một chút xem sao nhé :
    Chính cậu viết những dòng trên kia : Bạn cậu bảo cậu hâm ....Tôi cho rằng những người bạn mà cậu nói trên kia so với tôi và cậu thì có thể gọi là khách quan chứ ? Vậy thử hỏi khi " bạn cậu ( khác quan ) đọc đến đoạn " từ Mĩ trở về như....ăn dầm ở dề.. " thì họ sẽ nghĩ thế nào ? Từ HCMC ra Hà Nội dự ĐH mà bị gọi là hâm thì rất dễ họ sẽ gọi những người " từ Mĩ ...ăndầm ở dề " là điên lắm đấy .Cậu thấy sao ? Chấp nhận bài báo (TT)như cậu để ĐH TTVN nơi hội tụ của những kẻ hâm ( 1 số bạn cậu đã bảo cậu )và điên ( rất dễ xảy ra ) à ?
    Riêng cậu có thích hâm hay dở hơi là quyền của cậu.Nhưng trong đó có một số bạn bè của tôi nên tôi phải giữ thể diện cho TTVN và bạn tôi rằng " báo viết bậy ".Và tôi không chấp nhận bài viết bậy.Cậu viết linh tinh rất chủ quan không cẩn thận thành tự tát mình đấy !
    Tôi đã nói từ đầu là nhận xét của tôi là dành cho bài viết về Đại Hội TTVN trên báo Tuổi Trẻ.Đề nghị các bạn không nên tiếp tục nhầm lẫn .
    Còn góp ý với QM thì tôi đã nói sau.Bài mà QM viết trươc thì nhạt nhẽo nhưng không đáng để tôi có ý kiến như bài trên báo TT.
    Việc viết nhạt và không nghiêm túc của QM đã có hệ thống.Kể cả những bài trả lời kiểu " của tôi" ,hay " báo nào cũng cải".QM cũng rất vô duyên khi post đoạn đối thoại giữa anhdialan và cô A lên diễn đàn.Nó thể hiện sự không nghiêm túc.Tôi cũng từng đọc nhiều bài của QM dưới nick này hay nick khác qua văn, thơ , bài tường thuật ,bài phỏng vấn để cá nhân tôi nói với QM rằng bạn làm việc nhí nhố và bừa bãi.Nếu thấy tôi nói đúng thì QM nên rút kinh nghiệm, đừng cãi cùn với tôi nữa.
    Bạn thatwhy cũng giống như lonesome có cái bệnh kiểu đàn bà .Người ta bảo thương cho roi vọt ghét cho ngọt bùi.Tôi và QM đủ biết nhau để tôi không thù ghét cá nhân gì QM cả.Tôi khó chịu là khó chịu về bài của TT.Nói như hai bạn thì cái bài báo trên không có gì đáng phê phán à ?các cậu mà chấp nhận nó thì tôi bảo là các cậu quen sô bồ.Về ĐH TTVN thì quả thực nó không " hoành tráng" ( tôi hơi chủ quan )và tôi thấy nó hơi thưa thớt so với số lượng các box có trên TTVN.Nên chân thành cùng nhau nhận ra hạn chế mà rút kinh nghiệm cho lần sau tốt hơn chứ đừng nên bưng bít.
    Cậu thatwhy đừng nói bậy nhé .Thế nào là hay chê ? Thế nào là đóng góp ? Ngoài việc chê cái bài của báo TT thì cậu thấy tôi chê ở đâu nữa ? Người ta đóng góp thì cứ phải đứng giữa ĐH mà gào lên à ?
    Mỗi người một công việc và một hoàn cảnh và sẽ có cách đóng góp khác nhau hiểu không ?
  4. starboard_side

starboard_side Thành viên mới

Xem ra mục đích cuối cùng cúa anh MTMH chỉ là muốn Báo TT làm 1 bài xin lỗi đích danh anh về chi tiết viết sai trong cái bài báo đó thôi thì phải. Hình như với anh, ai chấp nhận được cái bài trên đều đáng trách cả ... tiếc thay sự đời lại không như ý mình bao giờ.
    NET4: Linux TCP/IP 1.0 for NET4.0
  5. PAPH

PAPH Thành viên mới Đang bị khóa

Tôi không đồng ý với bạn về kiểu chụp mũ này !
    Thứ nhất chúng ta bình đẳng trên phương diện ngôn ngữ , nhìn nhận một bài viết của bạn là một việc đáng khích lệ . Tôi nghĩ rằng bạn tốt nhất không nên đưa mọi người sang hướng khác : Đó là bình luận về con người nhau .
    Nhìn nhận vấn đề theo con mắt bình luận sự việc thì cái bài báo đó là bài báo tồi , chưa nêu nổi bật được ý nghĩa của việc họp mặt, hời hợt trong ngôn từ , phóng túng trong sự kiện ,và có phần thiếu thực tế cái đó ai ai cũng có thể nhìn thấy .
    Tôi không nói rằng Q.M hay R.B chưa đủ năng lực mà hình như cảm nhận của tôi về bài báo này có đôi chút Q.M bị ép buộc phải viết . Mà tất cả mọi thứ thuộc báo chí hay văn chương cưỡng ép là điều chẳng tốt chút nào , nhất là với những tay bút cố gắng thể hiện mình . Điều này thực sự cần thiết cho mọi người đã đang và sẽ theo nghiệp viết lách : Đừng cố gượng ép mình hay để bài viết của mình bị cưỡng ép , như thế chẳng phải nâng cao được ngòi bút của mình mà đang dần mất đi chủ kiến cần thiết và thực sự cần thiết trong một bài báo .
    Chẳng biết đúng hay sai tôi cứ mạnh dạn nhận xét bài báo của bạn tôi là : Một bài báo tồi và hời hợt .
    Có thể vốn sống chưa đủ để thực sự có những đột phá và sức bật của riêng mình . Tôi nói em đấy Quyên My ạ !
    Cuộc sống chỉ là tạm thời còn cái chết mới là vĩnh cửu :
    Đồng Chí Chúa chỉ được cái đúng !

Cymbidium .
  6. Mattro`imu`ahe`

Cái xem ra ...là của cậu.Và cậu lại nói lung tung.
    Nghe này : Tôi post những nhận xét của tôi vào diễn đàn này và vào topic sự thật là gì để những ai đọc và quan tâm biết được bài báo chất lượng kém và dối trá.Nếu cô phong làm vậy thì rút kinh nghiệm.Còn không fải thực sự viết vậy thì nên đính chính và cô QM đã đính chính.
    Với tôi ,ai đã biết 1 phần sự thật và bài của QM viết trước khi gửi mà vẫn chấp nhận bài trên TT là xô bồ !
    Tôi không mong TT xin lỗi tôi hay cô QM chắc cũng không mong được như vậy.
    Sự đời "thường "không như ý thôi S-S à và đừng nên có ý hoang đường !
  7. ghostgirl1508

ghostgirl1508 Thành viên mới

CÁc bác than thở nhiều quá ta. Ca cẩm là mệt mỏi và chê trách người khác không biết các bác vất vả. Vấn đề đâu nằm ở sự vất cả của các bác mà là hiệu quả của sự vất vả đấy đến đâu. Có nhiều khi sự vất vả mang lại nhiều thành quả. NHưng cũng có khi các bác cứ húc đầu vào như trâu ý mà chả thu được cái gì cả. Vậy đấy. Mà các bác nên nghe những nhận xét từ phía người ngoài cuộc thì mới khách quan đánh giá được mình chứ.
    Cho nên là chúng ta đang tranh luận về bài báo chứ không phải là hiệu quả nha. Nhưng dù sao thì sự hơi bị thậm xưng của bài báo cũng chứng tỏ là lẽ ra với tầm vóc của chúng ta thì sự buồn tẻ và mờ nhạt của một đại hội tầm cỡ như vậy là không nên đáng có.
    Tui nghĩ rằng dù bạn MQ biện minh vì lẽ gì đi nữa thì cũng không nên ăn thua đến từng chi tiết nhỏ vậy. Chớ bảo người ta là "bới lông tìm vết" mà phải thấy rằng viên ngọc càng hoàn thiện thì người ta càng hay cố tìm vết nó. Nói vạy không có nghĩa là bài của bạn là xuất sắc đâu nhé. Tui không ủng hộ ai, cũng không định chê bai ai. Nhưng thực sự các bạn đang biến cuộc tranh luận thành việc kết bè, kết cánh đấy ( chủ quan tui thấy là vậy).
    NHững nhận xét của MTMH dù thật sự có đôi phần "tiểu tiết" nhưng phải thấy rằng công chúng báo chí nhiều khi lại rất coi trọng đến từng tình tiết đấy. Đừng nghĩ là một bài báo "vô bổ" như vậy thì không cần chính xác quá. Thế là các bạn đã coi thường công chúng rồi đấy.

[.
    Chúng ta - những người ngoại đạo nghề báo - còn để cảm tính chi phối để mà dẫn tới những cuộc tranh luận như thế này, chẳng trách gì những người ''''nằm trong chăn'''', họ có thể vì những ''''chuyện trong chăn'''' mà để ảnh hưởng tới việc biên tập bài báo lắm chứ. Nếu bài báo của cô bạn Q. quá kém như các bạn đã phân tích thì tại sao Báo TT vẫn chịu khó e*** lại để đưa lên? Có ai nghĩ hộ cái câu này chưa ạ? Hay là để ông Tổng của báo TT vào trả lời cho các bạn nghe thì các bạn mới vừa lòng?
    [red]I am a poor lonesome cowboy I have a long long way from home And this poor lonesome cowboy Has got a long long way to home</FONT>
    [/quote]
    Câu hỏi này thì tổng biên tập khó trả lời nhưng QM có thể trả lời bạn !
  9. PAPH

PAPH Thành viên mới Đang bị khóa

Vẫn chỉ thế thôi sao ?
    Anh đề nghị Q.M cho biết ý kiến , tụi anh có được bình phẩm bài viết của em hay không ?
    Nếu không , anh xin rút , bởi nếu khi đã hành văn và muốn xem xét kỹ đâu là sự thật thì chúng ta phải thực sự công bằng theo ngôn ngữ . Anh không tư tình trong nhận xét văn , điều đó em cũng là người biết rất rõ . Muốn tốt cho nhau trong khi đó mọi người lại nhìn nhận theo hướng khác thế này : Thực tình anh rất buồn lòng !
    Còn khoe Văn có lẽ chỗ này không đúng đất .Anh mong rằng Q.m hãy nhìn nhận những nhận xét của bạn bè với tấm lòng chân tình chứ không như người bạn của anh vẫn nói :Bới lông tìm vết thế này .
    Cuộc sống chỉ là tạm thời còn cái chết mới là vĩnh cửu :
    Đồng Chí Chúa chỉ được cái đúng !

Cymbidium .
  10. Mattro`imu`ahe`

Anh MTMH: tôi hiểu tâm trạng của anh bởi vì sau cái bài báo đó, 1 số bạn bè tôi đã bảo là tôi ... hâm khi lặn lội từ HCMC ra HN dự ĐH. Sự thực thì tôi chỉ kết hợp lúc ra giải quyết công việc gia đình để lên ĐH chơi. Nói vậy chắc anh hiểu là tôi nghĩ gì chứ?
    Tuy nhiên, như tôi đã nói ở trên, cách chúng ta góp ý xây dựng cho bài báo và tác giả khác với việc chúng ta thảy con khỉ lên lưng người khác. Đứng trên góc độ độc giả khách quan , TÔI có thể chấp nhận được nội dung bài báo đó (trongkhi dưới tư cách là người liên quan thì chưa chắc là đồng ý 100%). Mong anh MTMH hãy xem lại bài của ban quynho123 nhé.
    Tôi đã cố tình lờ đi cho cậu mà cậu còn nói bừa lonesome!
    Cậu cứ đòi khách quan với chẳng chủ quan.Cậu đã là chủ quan thì làm sao cậu làm mất cái chủ quan mà thành khách quan được ? Cậu có khả năng fân lập cao vậy à ?
    Cậu đòi tôi hiểu cậu nghĩ gì hay cậu hiểu tâm trạng của tôi thì thật là vớ vẩn.Cùng một sự việc thì cách nghĩ của mỗi người có thể rất khác nhau.Cậu bảo tôi không đọc kỹ à ? Vậy tôi thử kỹ một chút xem sao nhé :
    Chính cậu viết những dòng trên kia : Bạn cậu bảo cậu hâm ....Tôi cho rằng những người bạn mà cậu nói trên kia so với tôi và cậu thì có thể gọi là khách quan chứ ? Vậy thử hỏi khi " bạn cậu ( khách quan ) đọc đến đoạn " từ Mĩ trở về như....ăn dầm ở dề.. " thì họ sẽ nghĩ thế nào ? Từ HCMC ra Hà Nội dự ĐH mà bị gọi là hâm thì rất dễ họ sẽ gọi những người " từ Mĩ ...ăn dầm ở dề " là điên lắm đấy .Cậu thấy sao ? Chấp nhận bài báo (TT)như cậu để ĐH TTVN nơi hội tụ của những kẻ hâm ( 1 số bạn cậu đã bảo cậu )và điên ( rất dễ xảy ra ) à ?
    Riêng cậu có thích hâm hay dở hơi là quyền của cậu.Nhưng trong đó có một số bạn bè của tôi nên tôi phải giữ thể diện cho TTVN và bạn tôi rằng " báo viết bậy ".Và tôi không chấp nhận bài viết bậy.Cậu viết linh tinh rất chủ quan không cẩn thận thành tự tát mình đấy !
    Tôi đã nói từ đầu là nhận xét của tôi là dành cho bài viết về Đại Hội TTVN trên báo Tuổi Trẻ.Đề nghị các bạn không nên tiếp tục nhầm lẫn .
    Còn góp ý với QM thì tôi đã nói sau.Bài mà QM viết trươc thì nhạt nhẽo nhưng không đáng để tôi có ý kiến như bài trên báo TT.
    Việc viết nhạt và không nghiêm túc của QM đã có hệ thống.Kể cả những bài trả lời kiểu " của tôi" ,hay " báo nào cũng cải".QM cũng rất vô duyên khi post đoạn đối thoại giữa anhdialan và cô A lên diễn đàn.Nó thể hiện sự không nghiêm túc.Tôi cũng từng đọc nhiều bài của QM dưới nick này hay nick khác qua văn, thơ , bài tường thuật ,bài phỏng vấn để cá nhân tôi nói với QM rằng bạn làm việc nhí nhố và bừa bãi.Nếu thấy tôi nói đúng thì QM nên rút kinh nghiệm, đừng cãi cùn với tôi nữa.
    Bạn thatwhy cũng giống như lonesome có cái bệnh kiểu đàn bà .Người ta bảo thương cho roi vọt ghét cho ngọt bùi.Tôi và QM đủ biết nhau để tôi không thù ghét cá nhân gì QM cả.Tôi khó chịu là khó chịu về bài của TT.Nói như hai bạn thì cái bài báo trên không có gì đáng phê phán à ?các cậu mà chấp nhận nó thì tôi bảo là các cậu quen xô bồ.Về ĐH TTVN thì quả thực nó không " hoành tráng" ( tôi hơi chủ quan )và tôi thấy nó hơi thưa thớt so với số lượng các box có trên TTVN.Nên chân thành cùng nhau nhận ra hạn chế mà rút kinh nghiệm cho lần sau tốt hơn chứ đừng nên bưng bít.
    Cậu thatwhy đừng nói bậy nhé .Thế nào là hay chê ? Thế nào là đóng góp ? Ngoài việc chê cái bài của báo TT thì cậu thấy tôi chê ở đâu nữa ? Người ta đóng góp thì cứ phải đứng giữa ĐH mà gào lên à ?
    Mỗi người một công việc và một hoàn cảnh và sẽ có cách đóng góp khác nhau hiểu không ?
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa