1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Xung quanh bài báo về Đại hội TTVNOL trên báo Tuổi Trẻ

Chủ đề trong 'Báo chí - Truyền thông' bởi Mattro`imu`ahe`, 02/03/2004.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. PAPH

PAPH Thành viên mới Đang bị khóa

Em đề nghị bác mặt trời mùa hè không post lại bài , như thế này các cụ gọi là :một gió hai cây cùng nghiêng .
    Vấn đề này đối với báo giớ là việc vô cùng cấm kỵ . Họ gọi là gian lận nhuận bút .Mà bác cũng biết thừa làm báo mà gian lận thì như em nói post trước : Vứt cả vào sọt rác dù bài anh có hay cỡ nào .
    Bác nhìn nhận nghiêm túc một chút có được không ?
    Cuộc sống chỉ là tạm thời còn cái chết mới là vĩnh cửu :
    Đồng Chí Chúa chỉ được cái đúng !

Cymbidium .
  2. quyen_my

quyen_my Thành viên quen thuộc

Kính thưa các bác, đây là bài tranh luận cuối cùng lần thứ nhất của em , và là bài tranh luận cuối cùng lần thứ hai đối với bác MTMH :
    Với tư cách là tác giả bài báo, em xin phép được đón nhận tất cả những lời khen ngợi lẫn chê bai của các bác. Cho dù là sự chê bai kịch liệt và hung hăng đến đâu, em cũng nhận tất. Em không hề có ý định phản ứng những lời góp ý hay chê bai, mà em chỉ phản ứng với những suy nghĩ phiến diện về nghề báo của chúng em thôi.
    Thưa các bác, như em đã nói, bài viết của em đã bị e*** lại. Song, em có thể cảm thông được với công việc của Biên tập viên. Em chỉ áy náy duy nhất một chi tiết về anh Steven Soma và bạn Tequila của em. À, còn một chi tiết là người chơi violin trên sân khấu nữa. Đó là 2 chi tiết ám ảnh làm cho em day dứt khôn nguôi. Tuy nhiên, đến bây giờ thì chỉ chi tiết về Steven Soma và Teq mới khiến lòng em trĩu nặng suy tư, bởi sau khi đọc bài, anh Steven Soma đã nói với em rằng: Anh không giận em đâu, em viết sao cũng được mà! Câu nói đó mới làm em sợ, và thấy mình cần phải trao đổi lại với Biên tập viên trong các bài viết sau. Chỉ một câu nói mà em nhận ra những thiếu sót cũng như non nớt của mình. Các bác có thấy sức mạnh của những câu dạy dỗ mà tưởng như không dạy dỗ không ạ?
    Em lại muốn nói tiếp, về vấn đề chất lượng 1 bài báo như anh Anhdialan và MTMH đã nêu ra. Hai anh có biết bài báo của Mỹ Quyên thuộc thể loại gì không ạ? Nó thuộc dạng ghi nhanh đá tí tường thuật. Và đặc thù của cái thể loại ấy là nêu được sự kiện cùng những diễn biến của sự kiện, thêm thắt một vài ý kiến ý cò của nhân vật, cùng những lời bình của người viết đứng trên quan điểm một "phóng viên" - người ngoài cuộc. Em đã làm tròn vai trò của một người viết ghi nhanh. Còn các bác đòi hỏi một bài ghi nhanh phải sâu sắc, phải mặn mà, phải thế này, phải thế kia... giống như một bài bình luận hay phóng sự, thì quả các bác chưa hiểu gì về thể loại báo chí!
    Em chẳng hề nhảy chồm lên trước những lời chê bai hay góp ý, mà em chỉ ức một nỗi các bác toàn chê cho sướng cái mồm, chứ nào đã thấu đáo cái sự dở ẹc trong bài báo của em. Từ ngày tham gia vào cái mạng này, em cũng va chạm nhiều, em đã học được chun chút cách khen ngợi và cách chê bai người khác. Không phải cứ thấy không vừa ý mình là có thể dùng mọi lời lẽ hung hăng nhất rồi bao biện cho cái gọi là "góp ý chân tình". Và trước khi đứng lên đầu người khác, chúng ta nên xem mình đứng được đến đâu đã. Chứ cứ trèo bừa, bị ngã đau lắm!
    Riêng bác MTMH: Tôi hiểu tâm lý của bác. Bác là người yêu ghét rõ ràng, giữa đường thấy chuyện bất bình là cấm có tha. Bác nói rằng đọc tất cả các bài viết của QM lẫn RB đều thấy nông cạn nhạt nhẽo... Giờ tôi mới hiểu được sự sâu sắc của MTMH thể hiện ở những bài chỉ 1, 2 câu spam trong box Văn học, và một số bài "góp ý" khá hoành tráng của bác dành cho tôi. Tôi tôn trọng bác, song tôi lại buộc phải thở dài vì không ngờ con bé 26 tuổi lại phải đưa ra một lời góp ý thế này với một chàng trai hơn cô ta vài tuổi: Cái gì cứng thì dễ gãy. Học cách nhã nhặn đối với người khác, ta sẽ nhận lại được lòng mến phục.
    Thưa các bác, em lại nộng cạn thêm một lần nữa. Đừng bác nào nổi cáu nữa mà lại làm giảm đi cái cốt cách của người hiểu biết.

American Quyen
  3. Mattro`imu`ahe`

Mattro`imu`ahe` Thành viên mới

Bạn PAPH : Tôi định sửa mấy lỗi nhỏ vì tôi không quen gõ và vội chứ tôi không gian lận vậy đâu.
    QM à : Có người đồng ý cho bạn muốn viết gì thì viết và cũng có người không đồng ý cho bạn muốn viết gì thì viết .Đó là chuyện bình thường.Bạn đã nói rằng tôi spam vài dòng trong VH ,tôi công nhận.Nhưng mục đích của tôi rõ ràng là đùa những người bạn và chúng tôi đùa lẫn nhau.Chuyện này thì ở đâu cũng có miễn là đừng nhiều quá.Còn bạn thì đùa vô tội vạ và còn thiếu cả tế nhị hơn nữa là trong những chuyện đang nghiêm túc.
    VD : Tôi đang góp ý trong " Bình luận hội bút " thì bạn lại lôi chuyện cà fê lên đó.Chuyện của bạn gửi ở Hội bút ,tôi chưa kịp ý kiến thì đã có bạn sisphus bình là nhạt.Bạn đưa chuyện ai đó rủ bạn ăn ốc gì đó là rất thiếu tế nhị.Bạn tường thuật buổi dã ngoại hay gặp gỡ của các thành viên mà ngay cả bản thân người trong cuộc cũng thấy là nhí nhố.Ngay cả khi bạn trả lời lại những nhận xét ( tôi công nhận hơi nặng lời nhưng tính tôi là vậy .Tôi rất ghét sự giả dối mà thô )của tôi về bài đã bị e*** cũng không nghiêm túc.
  4. Mattro`imu`ahe`

Còn bạn muốn nói về tôi ư ? Tôi không có gì phải che dấu và bạn thừa biết tôi cũng quen nhiều bạn trên TTVN để không thể lố bịch hay nhố nhăng được.MỤc dích của tôi đơn giản và rõ ràng trên cái TTVN này là thử xem 1 phần thanh niên ngày nay nghĩ và nhìn cuộc sống ra sao ? Học và hiểu cuộc đời thế nào ?Có gì đáng mừng hay đáng lo không ?Ngoài ra ,tôi quen sẵn một số bạn trên này và muốn xem họ viết gì .Vì đôi khi ở bên ngoài người ta lại không dám thật hơn cái nơi bị gọi là ảo này.
    Tôi không chỉ đùa đâu,bạn đừng nhầm tôi cũng nhí nhố như bạn. Có thể nói tôi ngược hẳn lại bạn đấy.
    Tôi đã từng vào topic " Truyện dành cho đàn ông" gì đó để khuyên mấy người tôi không quen đừng cãi nhau quá to chỉ vì những vấn đề không đáng.
    Chắc bạn còn nhớ có làn chỉ vì bài viết cũng nhí nhố bừa bãi mà bạn VNHL đã từ bỏ cái TTVN này.Tôi đã khuyên VNHL và rất tiếc chỉ vì sự yếu kém và nhí nhố của cô reporter mà làm mất một người bạn tôi cho là nghiêm túc của TTVN.Tôi không muốn những điều vô ý thức trên xảy ra nữa.Bạn có hiểu ý tôi không ?
    QM ạ ,chúng ta được quyền vui đùa.Nhưng tuỳ từng nơi, từng lúc.Lúc nào cũng đùa , chuyện nghiêm túc cũng đùa thì thành ra nhí nhố và có thể bị coi thường.
    Tôi sẽ không nói thêm gì với bạn nữa vì nếu bạn còn không hiểu thì tôi cũng chịu thôi.
  5. PAPH

Thôi thì anh chưa hiểu gì về báo chí vậy , em đỉnh nhất , em tuyệt vời nhất nói chung là nhất và tư tưởng hầu như những người luôn trẫm mình trong mạng đều nhất .
    Anh không bình luận gì thêm , bởi em post cái đó lên cũng chỉ nhằm mục đích khoe Văn , anh sẽ không bình luận thêm chút nào nữa Q.M ạ ! Nếu lời nhận xét về Văn em làm em phiền lòng thì cho anh được xin lỗi .
    Anh thấy mình hề lắm lắm .

Cymbidium .
  6. sisyphus

sisyphus Thành viên mới

Các bác à, bình một bài báo thì cứ lôi nó và những chi tiết liên quan ra mổ xẻ, xong rồi thì thôi. Chứ ai đi lại đem những chuyện cá nhân, rồi những nick khác, diễn đàn khác vào đây. Nhà báo mà để tình cảm cá nhân lấn át quá thế này thì khó làm việc lắm
  7. Mattro`imu`ahe`

Tôi không còn thời gian vào đây mà trả lời ai nữa đâu .Bạn mới nào còn vào nói gì dù đồng tình hay phản đối tôi cũng không trả lời nữa ( kể cả gọi tên tôi ra ,hay khiêu khích )
    Tôi xin tặng chốn này cái câu này :
    Người có nghiêm túc thì sẽ có kiến thức sâu và khi cần có thể hài hước ( có chiều sâu ).Nhưng người thiếu nghiêm túc thì chỉ có thể cợt nhả nhạt nhẽo được thôi .
    Cái mạng lỗi sao mà tôi không gõ được chữ đờ ua đua huyền " đùa".Thay tạm chữ " nhả " ra sau chữ " cợt " vậy .
  8. PAPH

Ồ ! Vậy à ! Rất tiếc bây giờ tôi mới biết là như vậy . Cảm ơn anh đã nhắc nhở tôi không phí thời gian vào cái này .

Cymbidium .
  9. Kien_Lua

Kien_Lua Thành viên rất tích cực

Phản ứng với những suy nghĩ phiến diện về
    nghề báo của chúng em thôi.?
    Giống như một bài bình luận hay phóng sự, thì quả các bác chưa hiểu gì về thể loại báo chí! ?
    Và trước khi đứng lên đầu người khác, chúng ta nên xem mình đứng được đến đâu đã. Chứ cứ trèo bừa, bị ngã đau lắm!?
    Học cách nhã nhặn đối với người khác?
    Đừng bác nào nổi cáu nữa mà lại làm giảm đi cái cốt cách của người hiểu biết. ?
    Tôi sẽ chẳng bao giờ quan hệ với một người thiếu tôn trọng bạn bè thế này . Q.M coi thường tất cả những người viết lách khác .Bác T.A và bác .T.H không nên đôi co vì các bác cũng chẳng mang lại gì cho mình .
    Tôi nhớ bác T.A vẫn nói : Văn chương và con người như cái điếu uỷ ban , có ngon hay không là ở mồi thuốc . Tiếc cho các bác có người bạn thiếu trung thực và không chút thật lòng . Người thế này mãi mãi sẽ cô đơn trong cuộc đời . Tôi đứng giữa nói thế các bác bỏ qua và đứng dậy khỏi máy ra ngoài hít thở khí trời vậy tốt hơn đấy .
    Chúc các bác toàn mạng .
    Mặt Trận Tổ Quốc Việt Nam, Tiến Lên!
  10. quyen_my

quyen_my Thành viên quen thuộc

Bạn Kiến Lửa ơi, nếu như bạn hiểu được lòng tự ái của một cô gái khi bị 2 chàng trai Anhdialan và MTMH cầm gậy nhảy từ trong bóng tối ra phang cho 1 vài cái vào lưng rồi mắng nhiếc, chửi là đồ chụp giật ngu si non nớt. Ai là người bị coi thường vậy? Họ có tôn trọng tôi trong cái cách góp ý không vậy? Tôi đã bao giờ xúc phạm ai để được nhận những lời hung hăng bao biện cho cái gọi là góp ý chân tình không vậy? Bài viết vừa rồi của tôi cũng thuộc hàng nông cạn, bạn cứ hiểu quá làm gì cơ.
    Tôi là người không cô đơn đâu, bạn thân mến! Bạn thật ngốc khi nói ra những lời đó (đùa)

Time will never change the things you told me
     American Quyen
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa