1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Xung quanh máy ảnh số

Chủ đề trong 'Nghệ thuật Nhiếp ảnh' bởi cu_lan, 18/05/2003.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. cu_lan

cu_lan Thành viên rất tích cực

Bác Quang hướng dẫn giúp cách sử dụng đèn ngoài dùng nhại với.
    Baomeo - QBC Co.,
  2. Quangnb

Quangnb Thành viên quen thuộc

Khi bác dùng thêm một đèn flash nữa thì bác chú ý đừng để thừa sáng, vì ở chế độ tự động máy ảnh của bác tính sáng vẫn theo cái đèn pop up gắn trên máy. Tốt nhất là bác chuyển sang chế độ manual, rồi bác tính toán thừa thiếu sáng thế nào cho cả hai đèn.
    Nói về chụp dùng nhiều flash nó vô cùng lắm bác ạ, bác phải hỏi cụ thể cơ, ví dụ như mục đích bác định chụp thế nào, dùng flash để xoá bóng ?, bù sáng ?, làm nguồn sáng chính ?,flash của bác có guide number là bao nhiêu (Guide number dùng để chỉ độ mạnh của flash), flash có sensor hay ko ? vv... Bác cứ chụp thử nhiều vào nhé, máy bác thì sợ gì tốn phim . Nếu có một yêu cầu cụ thể nào đó cần giải quyết thì bác cứ post lên, mọi người sẽ cố gắng giúp .
    Thế bác nhỉ !
  3. cu_lan

Cụ thể là thế này: Với đèn popup thì không đủ sáng, tôi muốn dùng đèn ngoài để bù thêm nhưng kết quả thì nó lại tối đi mới cay chứ. Flash ngoài mà tôi dùng là loại National bình thưòng (chắc là chính xác hơn thì là TQ, giá chỉ có 210000 mà).
    Baomeo - QBC Co.,
    Được cu_lan sửa chữa / chuyển vào 16:44 ngày 25/05/2003
  4. Quangnb

Ồ nếu thế thì vấn đề của bạn là sự đồng bộ giữa đèn National và máy. Bạn thử giảm tốc độ chụp xuống xem sao, vd như 1/125s rồi 1/60s, 1/30s.
  5. hardrocker

hardrocker Thành viên quen thuộc

Bác kô dùng đèn ngoài một cách đơn giản được đâu. Dòng Pro90 dùng E-TTL flash mode:
    "The Powershot's G1 and Pro90 built-in flash uses Canon's E-TTL metering system. E-TTL fires twice for a single exposure once at low power to meter the scene, and then once at full power (or whatever) to expose the image".
    Cái đèn ngoài của bác nó sáng (nhại) theo cái tia flash lần đầu nên đến lúc nó chụp thật thì chả còn tẹo năng lượng nào nữa (đang nạp lại, giải thích cũng loằng ngoằng lắm). Vì vậy ảnh của bác tối đi là đúng rồi.
    Giải quyết:
    - Bác thử đọc lại manual xem làm thế nào để tắt chế độ E-TTL đi. Nếu không tắt được E-TTL đi thì quên đèn nhại đi thôi.
    - Hoặc là bác chụp bằng cách gắn đèn ngoài vào đế trên máy, tắt đèn của máy đi không dùng, dùng chế độ manual, thì may ra mới dùng được. Nhưng kiểu này bác phải kiểm tra lại xem cái đèn ngoài của bác nó có điện áp kích thế nào. Nếu điện áp kích cao quá thì có nguy cơ hỏng máy của bác đấy .
    Bác chụp ảnh cái đèn ngoài mới mua của bác rồi post lên đây để mọi người xem thử xem thế nào.
    Hope this help.

Được hardrocker sửa chữa / chuyển vào 15:08 ngày 26/05/2003
  6. Quangnb

Nghe chú hard nói cũng có lý nhể, các bác cứ tân cổ giao duyên thế này đâm khó. Nói chung bạn cu_lan ko biết gì nhiều về điện thì ko nên sáng tạo quá. Cứ nghịch lung tung khéo giống cái vụ lấy ống nước chụp macro lắm
  7. cu_lan

Tôi xem lại rồi, đúng là cái máy đó dùng tính năng E-TTL, mà chịu không biết tắt thế nào, manual không có nói. Dùng đèn bình thường không gắn vào được mà phải dùng đúng đèn 5 chân của CANON. Nếu dùng đèn đó thì hao xèng lắm 200-250US cơ. Chịu vậy.
    Baomeo - QBC Co.,
  8. Quangnb

Có một cách hơi nông dân ko hiểu có ăn thua gì ko, bác thử xem nhé.
    Theo lý thuyết thì cái flash nháy để đo sáng sẽ yếu hơn flash nháy để chụp khá nhiều. Vấn đề là cái sensor của bộ nhại lại nhạy cảm ngay với cái flash đo sáng. Bác thử lấy mấy cái giấy hay vải gì đó che cái phần sensor của bộ nhại lại, bác che khéo thế nào chỉ để khi flash chụp nó nháy thì ánh sáng mới đủ mạnh để kích bộ nhại hoạt động.
    Hì tôi mới nghĩ thế thôi, ko biết có được ko, bác thử xem
  9. cu_lan

Cám ơn, tôi sẽ thử xem thế nào. Nhưng có điều thử để biết thôi chứ còn dùng thì ngại lắm.
    Baomeo - QBC Co.,
  10. hardrocker

hardrocker Thành viên quen thuộc

Thực ra thì cái đế flash (hot shoe) của Canon G1 và Pro đấy vẫn là đế tiêu chuân ISO, bác cắm các đèn ngoài vào nó vẫn chạy thôi, chỉ có điều mất đi một số chức năng TTL lằng nhằng. Cái chính là không biết chính xác là điện áp kích thế nào. Nhưng CÓ LẼ là không vấn đề gì. Tôi có anh bạn dùng cái đèn Toshiba cũ rích (áp kích là 270 volt) từ những năm 80 trên máy Canon EOS 55 (Elan II) vẫn ngon lành. Bọn hãng nhiều khi nó nói thế để bắt mình mua đèn chính hãng thôi.
    Nếu bác vẫn khoái thì tham khảo thêm ở chỗ này. Anh chàng này dùng cái Canon 199A (điện áp kích trên 200V) trên máy G1 vẫn ổn.
    http://www.botzilla.com/photo/G1strobe.html