1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Xung quanh máy ảnh số

Chủ đề trong 'Nghệ thuật Nhiếp ảnh' bởi cu_lan, 18/05/2003.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. cu_lan

cu_lan Thành viên rất tích cực

Cám ơn bác. Nhưng có điều khi cắm đèn ngoài vào thì cái tính năng Flash không bật được. Hay còn phải làm cái gì nữa vậy?
    Baomeo - QBC Co.,
  2. hardrocker

hardrocker Thành viên quen thuộc

Khi cắm đèn ngoài vào thì bác ấn cái nút chế độ flash cho đèn trên máy tắt đi (để nó không tự động bật lên nữa) rồi cắm đèn ngoài vào. Tuy là mình ấn tắt như thế nhưng làm vậy chỉ ảnh hưởng đến đèn flash trong máy thôi. Còn ở đế flash thì tín hiệu kích, ở cái điểm contact to nhất ấy, vẫn hoạt động.
    Để dùng flash ngoài thì bác phải biết đèn ngoài làm việc theo chế độ nào.
    Có hai chế độ làm việc chính của đèn ngoài là chế độ auto và manual.
    - Với chế độ auto, đèn ngoài có một cái sensor to bằng khoảng cái đầu đũa ở mặt trước đèn. Sensor này tự động đo luợng sáng phản xạ từ vật rồi điều khiển tắt đèn đi khi đủ sáng. Thường thì đèn auto được chỉnh cố định ở một độ mở ống kính nào đó (có ghi ở trên đèn) với độ nhạy film nào đó. Ví dụ trên đèn auto ghi là F4.0 với ISO 100 thì bác cứ đặt máy ở chế độ M hay chế độ A, ISO là 100 là ngon. Còn nếu bác thích dùng ISO khác thì chỉnh độ mở tương ứng, ví dụ bác đặt ISO là 200 thì đặt A là F5.6, ISO400 thì dùng F8 v.v...
    - Nếu đèn của bác chỉ có chế độ manual thì cũng khá đơn giản. Đèn flash có một thông số quan trọng là Guide Number (GN). Ví dụ GN là 30m có nghĩa là khi đèn phát công suất cực đại thì vật thể ở xa 30m sẽ có độ sáng đúng với độ mở F1 và ISO100.
    Công thức cơ bản để tính là
    GN= F(số độ mở ống kính) x Khoảng cách
    Ví dụ bác để độ mở ống kính là F4 thì với đèn có GN30 vật ở xa 30/4=7,5m sẽ được chụp chuẩn ở ISO 100, tương tự như vậy, vật ở xa 5m sẽ cần phải mở ống kính ở F6, có thể dùng xấp xỉ là F5.6.
    Một điểm nữa là GN bao giờ cũng được đo ở ISO100, vì vậy khi bác dùng độ nhạy khác đi thì bác phải tính là GN tương đương
    GN(tương đương) = GN x Căn bậc hai (ISO/100)
    Ví dụ, khi bác dùng ISO400 với đèn có GN30 thì GN tương đương = 30 x Căn bậc hai (400/100) = 30x2 = 60m. Rồi tuỳ vào khoảng cách đến vật thể mà bác tính lại độ mở ống kính.
    Vài dòng cơ bản như vậy, có gì mong các bác góp ý. À mà thường trên đèn Flash hay có bảng tính sẵn in trên đèn. Bác có thể dùng cái bảng đấy để tính cho nhanh cũng được.
  3. cu_lan

cu_lan Thành viên rất tích cực

Cám ơn bác nhé, chắc em sẽ còn phải hỏi bác nhiều. Em sẽ thử xem có đỡ ngu hơn không.
    Baomeo - QBC Co.,