1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Xuyên Việt hè 2007

Chủ đề trong 'Những người bạn VESPA' bởi lamdamtrau, 01/01/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. lamdamtrau

lamdamtrau Thành viên mới

Xuyên Việt hè 2007

Lâu lâu em không vào chơi box Vespa thấy các chuyến đi nhộn nhịp quá. Em xin góp vài hình ảnh của 2 vợ chồng em trong chuyến xuyên Việt hè vừa qua.
    Các bài viết đa phần là viết trên đường và nay mới post nên các bác niệm tình tha thứ cho những thiếu sót về mặt thời gian, chất lượng và cả lỗi chính tả.

Em Lâm.
  2. lamdamtrau

Lịch trình dự kiến
    Xuất phát sáng thứ 7 ngày 25/8/2007
    Ngày 1 (25 tháng 8): Hà Nội - Hà Nam- Ninh Bình -Thanh Hoá- Nghệ An-Hà Tĩnh (340Km)
    Chặng 1: Hà Nội - Hà Nam- Ninh Bình ( 93Km ) (6h30 ?" 8h30)
    Chặng 2: Ninh Bình -Thanh Hoá ( 60 Km ) (9h00 ?" 10h30)
    Nghỉ trưa tại Thanh Hóa (10h30 ?" 12h30)
    Chặng 3: Thanh Hóa ?" Diễn Châu ( 100 Km ) ( 12h30 ?" 14h30 )
    Chặng 4: Diễn Châu ?" Vinh - Hà Tĩnh (90Km) 15h00 ?" 17h00
    (Có thể nghỉ thêm tại Vinh 30 phút)
    Đến Hà tĩnh trước 19h00
    Ngày 2 (26 tháng 8): Hà Tĩnh - Quảng Bình- Quảng Trị-Huế (314Km )
    Chặng 1: Hà Tĩnh ?" Kỳ Anh ( 58 Km )
    Chặng 2: Kỳ Anh - Đồng Hới ( 90 Km )
    Chặng 3: Đồng Hới ?" Đông Hà ( 92 Km )
    Chặng 4: Đông Hà ?" Huế ( 74 Km )
    Ngày 3 (27 tháng 8): Huế- Đà Nẵng-Hội An (130Km)
    Sáng chơi ở Huế kết hợp kiểm tra xe
    Chặng 1: Huế - Lăng Cô ?" Đà nẵng ( 105 Km )
    Chặng 2: Đà nẵng ?" Hội An ( 25 Km )
    Ngày 4 (28 tháng 8): Hội An - Quãng Ngãi - Quy Nhơn (278 Km)
    Sáng nghỉ ở Hội An.
    Chặng 1: Hội An _Tam kỳ ( 37 Km )
    Chặng 2: Tam Kỳ - Quảng Ngãi ( 63 Km )
    Chặng 3,4: Quảng Ngãi ?" Quy Nhơn ( 178 Km )
    Ngày 5 (29 tháng 8): Quy Nhơn ?" Phú Yên ?" Nha Trang (218 Km)
    Chặng 1: Quy Nhơn ?" Tuy Hòa ( 97 Km )
    Chặng 2: Tuy Hòa ?" Nha Trang ( 121 Km )
    Chiều đến và nghỉ ở Nha Trang
    Ngày 6 (30 tháng 8): Nha Trang ?"Ninh Thuận ?" Phan Thiết ?" Sài Gòn (439 Km)
    Chặng 1: Nha Trang ?" Phan Rang ( 105 Km )
    Chặng 2: Phan Rang ?" Phan Rí ( 73 Km )
    Chặng 3: Phan Rí ?" Phan Thiết ( 73 Km )
    Chặng 4: Phan Thiết ?" Biên Hòa ( 158 Km )
    Chặng 5: Biên Hòa ?" Sài Gòn ( 30 Km )
    Hơi dài, có thể nghỉ lại ở Phan Thiết, Biên Hòa tùy tình hình.
    Ngày 7 (01 tháng 9): Sài gòn (cả hoặc nửa ngày phụ thuộc vào ngày 6)
    Hầu rượu các bác
    Ngày 8 (02 tháng 9): Cưới anh Công trọc
    9h00 Back to HN
  3. lamdamtrau

Vì 2 người đi 1 xe nên đồ đạc của em phải rất hạn chế
    Em xin chia ra làm mấy nhóm chính
    Thuốc men (not thuốc lá):
    THuốc tiêu chảy
    C sủi
    Thuốc cảm cúm
    bông băng sát trùng
    Đồ cá nhân:
    Máy tính
    Máy ảnh
    Điện thoại
    khăn mặt, ...
    Đồ đi đường:
    Bản đồ
    Mũ bảo hiểm
    Bộ quần áo mưa
    Mảnh áo mưa quấn balo
    Dây dợ các kiểu
    Dao đa năng
    Quần áo:
    Quần áo bộ đội đi đường
    Quần áo thường
    Găng tay
    Kính mắt
    Giầy thể thao và dép lê
    Tất
    Các thứ khác
    Bảo hiểm xe và du lịch
    Danh sách này do vợ em đích thân soạn thảo, qua mấy lần tổng kết nó mới gọn được phần nào đấy ạ
  4. lamdamtrau

Tranh thủ lúc vợ ra ngoài em báo cáo sơ bộ tình hình với các bác trước. Tính đến thời điểm hiện tại thì bọn em có 2 thay đôi chính:
    - Chuyển từ xe Nouvo sang PX. Thủ phạm: Đầu sỏ là bác Mỳ, bác Cả rồi Hà trọc, bác Chính chuối, Tùng sắt vụn và
    Mr Halico.
    - Chuyển ngày xuất phát từ sáng thứ 7 sang trong ngày thứ 6. Thủ phạm: mẹ chồng vợ em và vợ bác sỹ Kiên với lý
    do không đi ngày 13.
    Tuân thủ triệt để các khuyến nghị của các phía liên quan, chuyến đi của bọn em đã bắt đấu từ đêm hôm qua.
    Ngày 1: Xuất phát lúc 11h đêm với lộ trình: Nam Đồng - Lê Trọng Tấn - Thường tín.
    Đạt được: - Tránh xuất phát ngày 13.
    - Tiết kiệm kha khá thời gian cho chuẩn bị đồ và 30km đường.
    - Mượn được tripod của bạn Hà trọc.
    Thiếu sót: - Không có bugi sơ cua (may mà chưa có gì xảy ra với bugi)
    - Phải đổ 1,5 lít nước đun sôi để nguội lấy chai đựng xăng dự phòng.
    - Nhiều thứ khác chắc la chưa phát sinh.
    Bài học rút ra:
    - Chuẩn bị kỹ mấy cũng vẫn thiếu.
    Thúy và Lâm cầu mới.
    Live from Thành An Hotel, Nguyến Thái Học, Vinh city.
  5. lamdamtrau

Xuấp phát từ Thường tín lúc 7h sáng với tinh thần phấn chấn và quyết tâm cao độ, vợ em ra lệnh cho em kéo lên tốc độ tối đa (cũng chỉ là 60 km). Đang ngon trớn khi vừa phi lên đường 1 mới thì toạch phát, chết công tơ mét, máy yếu dần, yếu dần báo hiệu cho 1 ngày đầy gian khó. 2 vợ chống tim đập thình thịch, mồ hôi đẫm lưng áo với ý nghĩ thoáng trong đầu: gọi 8713713 rồi quay về HN. Trời mưa to, 2 vợ chồng nông văn dền lọ mọ ngôi tháo cốp, quạt lấy quạt để cho nó mát, chêm thêm dầu và ngồi chơi mươi phút rồi tiếp tục lên đường. Anh Tùng con, đồng nghiệp gọi điện hỏi thăm xe cộ làm mình ngỡ ngàng hóa ra anh bạn ngồi xe khách chạy ngang qua. Đúng là HT Mobile có khác, phủ song toàn quốc, chi nhánh khắp nơi. Trên đời này làm việc gì mà không muốn cho ai biết thì tốt nhất là đừng làm.
    9h30 sáng tới Ninh bình theo đúng dự kiến. Nhớ lời anh Mỳ dặn, thức uống chính của bọn em trên đường tuyền là trà đặc. 4K VND cho 1 ấm đầu tiên. Tranh thủ gọi cho các sếp ở Cq vì hôm nay trốn họp tuần. Sếp Thảo nhắc có chú Public WC dọa giết anh vì chậm gửi tài liệu gì gì đó.
    Qua Dốc xây, vào đến địa phận Trung hà thì tiếp tục sự cố khác: 1 bác ong Thanh hóa xồ ra từ bên đường, tuốt dao và xiên em phát vào cổ. Mặt mày choáng váng, xây xẩm em tấp vọi vào lề đường. Vợ em, vốn đã quá quen với các biến cố của chồng, như thường lệ, phi như bay vào nhà dân ven đường và xách ra 1 xô vôi và hộp dầu cao thủ sẵn trong hành lý.
    Đỡ được 1 chút, bọn em tiếp tục lên đường.
    Bài học rút ra: không được ăn mặc hở hang nếu muốn tránh bị sàm sỡ.
    Nhoằng cái đến Thanh Hóa anh hùng và dòng song Mã mến thương, bọn em tranh thủ chụp ảnh bên cầu Hoàng Long mà dân gian hay gọi là cầu bác gi TBT ý. Nhất thời em quên mất, chút hỏi lại vợ.
    Tiếp tục vòng qua tượng đài bác Lê lợi với điều kinh hoàng tiếp theo: anh PX chắc sợ bác Lợi và gươm thần của bác cứ khành khạch, khành khạch kêu với những âm thanh rất lại. Bác sỹ Kiên tranh thủ hội chẩn từ xa và phan: lỏng ốc máy và ốc bô. Mất thêm 4k cho việc xiết chặt lại các loại ốc nhái.
    Anh xe ôm goi rồi, vợ chồng em đi vào Nam đàn thăm Bác em đã. Ngày thứ 2 mới được 1 nửa. Mong các bác thông cảm.
  6. lamdamtrau

Ngày 2 ?" phần 2:

Xiết chặt các loại ốc nhái thì em cũng phát hiện ra chai nhớt chỉ còn chưa được 1/3 nên lại lóc cóc đi tìm hàng nhớt. Lục tung khắp Thanh hóa mới tìm được 1 hàng bán và 1 bình duy nhất. Hú hồn, thiếu chút nữa là em phải xài công thức 100ml 2T =50ml 4T.

Cơm nước xong xuôi bọn em tiếp tục lên đường nhămg Vinh, Hà tĩnh thẳng tiến. Lần lượt qua Càu Bố, rừng Thông, ngã ba Voi, những địa danh lịch sử của Thanh hóa (chỉ còn thiếu Nông cống và điệu dô tá, dô tà).

Đến địa phận Tĩnh gia thì 2 mắt em díp lại, bài của anh Mỳ lại được tung ra. 1 ấm trà đặc và 15 phút nghỉ ngơi. Về chất lượng thì trà Thanh hóa ngang bằng Ninh Bình nhưng giá thí thì đắt gấp 2,5 lần.

Xe đến cầu Giát lại bắt đầu giở chứng (dở chứng hay giở chứng mới đúng nhỉ). Yếu dần, yếu dần và mặc dù em vê côn các kiểu vẫn không thể nào bám được. Đồng chí Chính chuối, bí thư chi bộ Hà nội đã triệu tập 1 cuộc họp khẩn cấp với chủ đề ?oLâm Thúy lâm nạn và nhiệm vụ của chúng ta? với các đồng chí Hà trọc, Tiểu lý quảng Hoa Vinh, Roy Kiên và bác Codo onphone. Biện pháp được đưa ra gồm 2 bước: 1. cố gắng duy trì mà bò đến Vinh. 2. Tính tiếp.

Em đến Vinh thì cũng 7h tối, theo hướng dẫn của chị Hoa cũng tìm được tới hàng của 1 bác sửa xe trên đường Nguyễn Thái học, cạnh và cùng phía siêu thị Maximart. Bác Tâm Huế hiện ra và phan, hỏng bạc biên, phải hạ máy, sáng mai quay lại và mất ít nhất 1 buổi.
    Em chút nữa té xỉu. Thôi cứ kiếm tạm cái chỗ trú chân trước. Khách sạn Thành an cách hàng Tâm Huế chỉ 100m.
  7. lamdamtrau

Phòng ốc xong xuôi, bọn em quẩy quả quay lại hàng Tâm Huế để thẩm định tình hình. Mr Tâm đã ngồi sẵn hàng bia bên cạnh với két bia Huda và cơ man nào là các món dê.
    Sau khi biết bọn em là bạn của anh An Codo, anh Tâm bắt đầu chuyện trò than tình hơn hẳn. Việc xe cộ chú không phải lo, an hem mình ngồi đã rồi chút nữa anh xem luôn. Con PX của An cũng 1 tay anh sửa đó. Con PX đấy thì em biết, em vẫn nhớ đêm ở Thung lũng suối vàng, các bác phải đi sau để soi đường cho con Print yếu ơt của em. Anh kể về gia đình anh với 9 anh chị em. Nhà anh rất nhiều người bán hàng ăn và đều là những món ngon số một của Huế. Mệ anh bán bánh canh cá lóc ngon nhất nhì chợ An cựu và chị gái bán hải sản trên bãi Lăng cô. Cô chú kiểu gì cũng phải qua thăm mệ và chị nhé. Anh bắt đầu kể về mối tình đầu tiên với cô gái Hải dương nhưng duyên số lỡ lành. Hai cháu gái đầu nhà anh 1 đứa học lớp 5 và 1 đứa học lớp 6. Chúng học giỏi mà ngoan lắm chú ạ. Cháu gái thứ 3 mới cũng được 4 tuổi rồi còn cháu út mới hơn 5 tháng. Thật tình là em cũng không dám hỏi nhiều về cháu thứ tư nhưng nhìn vẻ bẽn lẽn của an hem cũng đoán là cháu giống mẹ như đúc. Tam nam bất phú, tứ nũ bất bần, số anh nhất định giàu anh ạ. Em thầm nghĩ thế nhưng không dám nói ra. Quay qua chuyện Huế, anh kê về thời niên thiếu của anh trước khi chuyển ra Vinh từ năm 1992. Nói chuyện với anh, em biết anh là 1 ngưới yêu Huế tha thiết. Câu chuyện có chút buồn buồn của người con tha hương.
    Nhoằng phát đã đến 12 h đêm, két bia vẫn còn vài chai nhưng chủ quán sắp đóng cửa. Bọn em chia tay nhau về thì mới nhớ ra mình quên béng mất chiếc xe PX dựng chỏng chơ bên ngoài. Thôi để mai tính. Anh Khổng em dạy rồi: Dục tốc bất đạt, cái môn này là phải từ từ, không vội được.
    8h sáng, bọn em tất tả chạy sang hỏi thăm anh và PX. Anh khoe nhưng PX thì không. Anh đã hạ máy xong và cho em xem con ắc biên bị hỏng. Chú cứ đi chơi Nam Đàn, đến trưa về là mọi việc xong hết.
    Ă sáng ở quán Cháo Lươn cô Lan, một quá khá nổi tiếng tại Vinh. 2 bát súp nhưng chủ quán đưa ra những 4 chiếc bánh mỳ. Người Vinh khỏe thật.
    Quê ngoại bác đây rồi. chỉ có 2 người đi nên bọn em đi lẫn vào đoàn của các cháu thiếu niên tỉnh Hà tĩnh. Cô hướng dẫn viên giới thiệu rất cảm động làm nhiều em thiếu nhi rưng rưng nước mắt. Đến khi cô kể về Bác đi bộ vào Vinh năm 10 tuổi thì vợ em mới mới thi thào:?anh thấy chưa, Bác chúng ta còn đi bộ cơ mà. Hỏng có tí ắc thì có vấn đề gì?. Bác đúng là tấm gương vĩ đại cho chúng cháu sống, chiến đấu, lao động và học tập.
    Rời quê ngoại Bác, bọn em sang làng Hoàng trù quê nội. Các công trình mới xây thật là hung vĩ. Anh xe ôm nói?Lào đấy chú ạ, mới xây năm kia?. Chụp anh với các cây lưu niệm trong khuôn viên khu tưởng niệm, em nghe thấy các cháu bé hỏi ?oSao cây của bác Trường chinh to thế, to hơn của bác Mười rồi mới đến bác Kiêt ?. Không biết trả lời các cháu thế nào em đành ngắn gọn 1 câu?Sống lâu lên lão làng?
    Bọn em đi cùng đoàn của các chiến sỹ tham gia lợp ?oGiảng dạy lịch sử quân đôi? vào viếng Bác. Thăp hương cho Bác, em lại nhớ lời anh Duẩn em:?Dân tộc ta, nhân dân ta, non song đất nước ta đã sinh ra Người và chính Người đã làm rạng danh dân tộc ta, nhân dân ta, non song đất nước ta?
    Như được tiếp thêm sức mạnh, bọn em hăm hở quay lại Vinh chuẩn bị lên đường. Anh Tâm nói, cô chú cứ vè dọn đồ rồi cơm nước, 1h quay lại lấy xe.
    Lâm cầu mới (tranh thủ lúc vợ em đang lim dim tại bãi Cà Ná)
  8. lamdamtrau

Làm đỏm trước khi lên đường.
  9. lamdamtrau

Trưởng đoàn đích thân kiểm tra lại xe cộ
  10. lamdamtrau

Cầu bác Phê