1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Ý nghĩa của mọi việc trong cuộc sống

Chủ đề trong 'Tâm sự' bởi mathuyen, 14/10/2005.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. mathuyen

mathuyen Thành viên rất tích cực

Ý nghĩa của mọi việc trong cuộc sống

Hôm nay tôi sẽ chọn chủ đề

Tình yêu và kết hôn.

Đã có lần tôi và một số người bạn khác ngồi tâm sự. Ở cái độ tuổi 25 như chúng tôi già cũng chưa phải già mà trẻ cũng không phải, đã đủ chín chắn để có một gia đình. Hôm đó, một người bạn tôi than thở gia đình giới thiệu cho một anh, chắc anh đó cũng chỉ hơn vài tuổi nhưng hình như khi hầu hết đàn ông ở tuổi đó nếu chưa kết hôn thì mục đích kết hôn vì gia đình giục giã. Anh chàng đó gặp cô bạn tôi và tâm sự với mẹ anh chàng rằng" không xinh nhưng nói chuyện có học thức" hay có lần anh chàng còn hỏi cô bạn tôi " em có cần phải diện như thế khi đi học không?" nghe xong cô bạn tôi thất vọng ê chề. Đúng là khi các anh đã tầm tầm thì mất hết cả sự lãng mạn và đốt cháy giai đoạn yêu đương để tìm ra những điều kiện phù hợp trong hôn nhân . Còn anh bạn trai tôi thì lại đã từng nói với tôi rằng " chúng ta sẽ kết hôn khi em đạt được mức lương............." chỉ cần như vậy thôi đã đủ để tôi coi thường con người anh như thế nào mặc dù anh nêu cái lý do hoàn cảnh khó khăn. Chẳng hiểu bây giờ tình yêu còn ý nghĩa gì không hay đơn giản vì cuộc sống mà họ chẳng biết yêu là gì. Đó chỉ là một số những điều tôi thấy.
    Hôm qua tôi được nghe trên một chương trình họ thảo luận về ý nghĩa của việc kết hôn. Khi mọi người có ý định kết hôn thì trước tiên họ phải hiểu ý nghĩa của hôn nhân chứ không phải là những điều kiện tiêu chuẩn về một con người phù hợp mình đặt ra. Kết hôn là một việc bạn tìm một nửa bạn đời của mình người sẽ làm cho bạn hạnh phúc hơn, người làm cho bạn trưởng thành hơn, người sẽ chia sẻ niềm vui nỗi buồn thì trước tiên bạn phải có một tình yêu đích thực.

Nhiều lúc chúng tôi thường đùa với nhau rằng tôi chỉ mong gặp một người bình thường, nhưng hơi hiếm

Cuộc sống còn nhiều việc mà đôi khi chúng ta chưa hiểu hết ý nghĩa của những việc mình đang thực hiện và sắp thực hiện
  2. kukumalu2000

kukumalu2000 Thành viên mới

Đôi khi tự nghĩ là có lẽ đã tìm được một tình yêu thật sự. Nhưng kết hôn uh, có lẽ không thể. Anhcó em nhưng hình như mong manh quá
  3. loos

loos Thành viên quen thuộc

Cuốc sống luôn có ý nghĩa của nó! Xã hội bây h luôn có sự cộng sinh, cùng nhau chung sống. Hợp tác để sống !
    p/s: Chẳng đâu vào đâu cả.Chán như con gián !!!!!!!
  4. mathuyen

mathuyen Thành viên rất tích cực

Chán là phải rồi vì anh đâu có ở vào vị trí của tôi, anh đâu hiểu được. Đúng là đến ngay cái từ tâm sự anh cũng chưa hiểu được thì đừng vào cái box này làm gì. Anh vào đây để lại kêu tại sao lại có một số người cứ hay vào tâm sự làm gì hả, thừa thãi quá mức khi post một câu nhận xét vớ vẩn. Tôi post bài này là tâm sự của tôi và những người bạn mà tôi quen trong box tâm sự không phải dành cho anh
  5. Sulik

Sulik Thành viên quen thuộc

Một người yêu kiểu mẫu bây giờ phải có đủ trình để kiếm đủ tiền, nhưng cũng phải đủ trình để sống lên trên các yếu tố vật chất tầm thường ấy. Tìm được người như vậy thì khá khó, nhưng mà cũng đáng để tìm đấy chứ ^^
    P/S Chết cha, thế ra mình già rồi sao :(
  6. 091090098

091090098 Thành viên tích cực

Kiểu hôn nhân phù hợp với mình ở đâu đó giữa sự thực dụng thái quá và sự lãng mạn đến mức ảo tưởng, viển vông.
    Đó là cách mình chấp nhận một con người.
  7. loos

loos Thành viên quen thuộc

sorry nhé ! ko phải tôi cố ý nói gì bạn đâu.
    Tôi chỉ muốn nói về bản thân tôi lúc đó thôi!

8. scorpio_9

scorpio_9 Thành viên mới

Dear!!!
    Tôi cũng rất tin vào tình yêu, nhưng để tình yêu đi đến được hôn nhân, không đơn giản là chỉ có tình yêu. Bạn phải biết chuẩn bị cho nó. Hôn nhân là kết quả tất yếu của một tình yêu đẹp, nhưng nó mới chỉ là bước khởi đầu của cả một chặng đường.
    Thực dụng thực sự không thể mang lại một tình yêu đẹp. đương nhiên, .. nhưng với những con người có cái nhìn thực tế về cuộc sống, khía cạnh này không phải là thực dụng, mà là bạn đã thực sự trưởng thành hay chưa?? bạn đã thực sự đón nhận quả chín của tình yêu hay chưa?? hay tất cả mới chỉ là sự lãng mạn khởi đầu để đến khi ăn một trái quả chín ép, bạn sẽ lại kêu là sao cái quả này nó chát thế???. Cuộc sống là vậy thôi.
    Nếu hai người yêu nhau thực sự, đến với nhau là việc đương nhiên, nhưng đến vào lúc nào?? đâu phải cứ yếu nhau là phải lấy nhau ngay đâu.
    Chỉ là bạn của bạn không muốn sau này, khi lấy nhau rồi, hai người sẽ phải đối diện với quá nhiều lo toan của cuộc sống mà không chuẩn bị trước , không lường hết được, ... chỉ sợ, đến lúc đó, bạn, người yêu của bạn sẽ nhanh chóng mất đi sự lãng mạn, mất đi niềm vui, chỉ biết cám đầu lo toan cho một cuộc sống thực tế, ..
    ah, ờ thì có thể là anh ta không biết cách để nói, nếu bạn của bạn biết nói một câu nào đó lãng mạn hơn một chút, có lẽ bạn sẽ không cảm thấy không hài lòng như thế,..
    ( ..có thể nói đại loại như kiểu, anh rất yêu em, anh sẵn sàng lấy em bất cứ lúc nào em muốn, nhưng em thử nghĩ xem, nếu chúng mình lấy nhau bây giờ, liệu cuộc sống của chúng mình sẽ ra sao, ANH RẤT SỢ KHÔNG MANG LẠI ĐƯỢC CHO EM MỘT CUỘC SÔNG KHÔNG ĐẦY ĐỦ, ANH MONG MUỐN MANG LẠI CHO EM HẠNH PHÚC, NHƯNG ANH CẦN CÓ THỜI GIAN...)
    có thể là bạn trai của bạn thuộc tuýp người không biết dùng những lời lãng mạn kết hợp với thực tế để diễn tả cái điều mà anh ta lo lắng... híc... nhiều lý do lăm...
    híc...yêu nhau, lấy nhau , rồi ngồi đó ngắm nhau cả ngày sao???
    có thực , mới vực được đạo..
    còn điều này nữa, hãy nhớ rằng, yêu cũng là một quá trình tìm hiểu, vậy thôi.....
    Bạn 25 tuổi?? quá trẻ để bàn đến việc hôn nhân vào lứa tuổi của bạn đáy. Thế hệ sau này, phải khác với thế hệ trước chứ??
    27 tuổi là vừa đấy?? hì. ..
    Thực tế một chút, và đừng quá kỳ vọng vào những điều lãng mạn mình mong muốn.
    Những người đàn ông kém trong khoản nói năng, thường lại là những người biết lo toan cho gia đình của mình hơn. Anh ta không biết bày tỏ bằng lời nói nhiều hơn là bằng HÀNH ĐỘNG đâu. ( tất nhiên là tôi nói nhận xét dựa trên điều kiện lý tưởng là hai người yêu nhau nhé, còn nếu dính dáng đến sự thực dụng ngay từ lần gặp nhau đầu tiên - kiểu như gia đình có khá giả hay không, bố mẹ cô ấy có giúp đỡ mình được gì hay không-thì không tính )
    Thân!