1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Ý thức tôn trọng bản quyền

Chủ đề trong 'Câu lạc bộ kỹ sư' bởi opentdoors, 03/03/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. TuLa

TuLa Thành viên quen thuộc

Hiện nay, phâ?n mê?m nguô?n mơ? (đặc biệt la? Linux) đang trơ? tha?nh một cơn sốt, một tra?o lưu rất mạnh mef trong các ứng dụng nhúng.
    Linux trên PC chỉ tỏ thấy một phần rất nhỏ bé về ứng dụng của nó thôi. Ta hãy suy nghĩ tới Linux và ý nghĩa của phần mềm nguồn mở trong các hệ nhúng và các sản phẩm nhúng sản xuất ở quy mô công nghiệp thì mới thấy hết tầm quan trọng và giá trị đích thực của nó.
    Chẳng hạn như các ứng dụng linux nhúng trong : Máy điện thoại di động, đầu thu kỹ thuật số, thiết bị cầm tay số PDA...
    Nếu là phần mềm nguồn mở thì ta chẳng phải mất chi phí gì cho nhà cung cấp giải pháp phần mềm trên mỗi đơn vị sản phẩm bán ra trên thị trường, còn ngược lại thì sẽ phải mất chút ít, nhưng cais chút ít ấy thật chẳng nhỏ chút nào nếu tính nhân lên với số lượng lớn hàng triệu sản phẩm.
    Hãy thử tính rằng, phí bản quyền phần mềm trên mỗi sản phẩm là từ 3 tới 5 USD cho mỗi sản phẩm chẳng hạn, thì khi bán ra thị trường hàng triệu sản phẩm thì ta sẽ phải trả bao nhiêu tiền cho hãng cung cấp Hệ điều hành ???? Một con số không nhỏ phải không các bác.
  2. mechatronics_HCM

mechatronics_HCM Thành viên mới

Nghe bác tula nói vậy về linux thì em càng phải cố gắng học dể sử dụng,mặc dù khó thật.Nhưng tiếc là hiện giờ trong bộ mon của em lại chẳng có ai rành về nó(thậm chí chỉ có một thầy chỉ mới bắt đầu tìm hiểu),vì vậy em chỉ biết mua sách về và theo đó mà tìm hiểu,nên rất mất thời gian.Vì vậy hiện giờ vẫn chưa tiến bộ được bao nhiêu.Còn mấy đứa bạn em học bên CNTT thì hỏi tụi nó,cũng chẳng đứa nào biết nhiều,tụi nó bảo khó nên chỉ học đối phó cho qua.Em cũng hết biết nói gì,nhưng cũng nhờ tụi nó không thèm học nên em gom đưỡc một mớ sách về linux của tụi nó,đỡ được khối tiền,cũng may thiệt
    to bác opendoors : muốn thay đổi cũng phãi từ từ bác ơi.Cũng nhờ đám phần mên crack đó mà rất nhiều thế hệ nhân tài của Việt Nam mới tiến bộ đó bác ah.Chứ bác nghĩ xem,nếu không có chúng thì tụi em biết học ra sao bậy giờ?tiền đâu mà mua cơ chứ.Đắt lắm bác ahĐể dành tiến đó đặt hàng trên mạng cũng được khối thứ.Bác hãy bình tĩnh và thông cảm cho tụi em.,rồi tụi em sẽ cố gắng mà