1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Ý tưởng về một khu trung tâm vui chơi sáng tạo thiếu nhi

Chủ đề trong 'Ý tưởng - Sáng tạo' bởi ktslien, 04/04/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. ktslien

ktslien Thành viên mới

Ý tưởng về một khu trung tâm vui chơi sáng tạo thiếu nhi

Đó sẽ là một nơi có thể phát triển khả năng sáng tạo của trẻ em từ lúc còn rất bé...
    ...Chơi đùa, một phần bản năng tự nhiên sớm hình thành từ trẻ nhỏ, bắt đầu từ những việc như việc tham gia vào các trò chơi, sáng tạo, những môn thể thao, hay những trò tiêu khiển khác. Trẻ em học hỏi, tiếp thu hiểu biết và các kĩ năng căn bản qua các cuộc chơi và các kinh nghiệm đơn giản hằng ngày. Trí thông minh là khả năng nhận thức, học tập, vận dụng hiểu biết, và các kĩ năng căn bản.
    Theo các bác thì môi trường cho bọn trẻ nên là 1 môi trường như thế nào nhỉ?
  2. onggiadaukho6569

onggiadaukho6569 Thành viên rất tích cực

Vì cũng có con nhỏ, tôi cho đây là một ý tưởng không tồi bởi hiện nay những khu vui chơi cho trẻ con ở HN ít quá Ngày nghỉ muốn kiếm chỗ chơi cho con cũng khó. Quanh quẩn lên công viên Thủ Lệ, công viên Vầng Trăng, công viên Lê Nin hoặc đi mấy siêu thị có chỗ chơi cho trẻ con. Nhưng mỗi nơi có một ưu điểm kèm nhược điểm khó khắc phục Hoặc xa quá, hoặc trò chơi đã nhàm chán, hoặc trò chơi nguy hiểm, hoặc chỉ đơn giản là đông quá, nghĩ đến đoạn chen nhau đã thấy oải rồi.
    Tuy nhiên để thực hiện được ý tưởng này cũng khá khó. Đầu tiên là địa điểm phải rộng, ở vị trí tương đối đẹp. Tiếp đến phải có những trò chơi mới, sáng tạo, có ích với trẻ, tạo sự thích thú cả với trẻ và phụ huynh Đi kèm với những khu vui chơi cũng phải có một số dịch vụ khác đi kèm v.v... Điểm quan trọng nữa là mức phí dịch vụ các trò chơi, công tác quảng cáo, marketing v.v...
  3. ktslien

ktslien Thành viên mới

Ôi, cám ơn những ý kiến của onggiadaukho6569 nhé, thực ra tui đề xuất chủ đề này là vì tui đang làm đồ án tốt nghiệp KTS với cái tên đề tài như vậy, và tui cũng rất mong được nghe thật nhiều nguyện vọng, ý kiến của các em cũng như của các bậc phụ huynh để tôi có thể hoàn thành công trình của tôi trong nguyện vọng của mọi người!
    Vâng, nếu bác nào thực sự yêu thương và muốn chăm lo cho tương lai con em mình thì mạnh dạn đề xuất ý kiến cho tôi nhé, rất có thể trong tương lai, 1 công trình giải trí cho thiếu nhi tầm vóc sẽ xuất hiện ở Hà Nội hay bất cứ tỉnh thành nào trong cả nước. Vì bác Hồ nói rồi "Tất cả vì sự nghiệp trăm năm trồng người mà!"
  4. onggiadaukho6569

onggiadaukho6569 Thành viên rất tích cực

Lý luận nọ kia thì tôi không quen, cũng không biết nói sao cho hay. Tôi chỉ đứng trên quan điểm là phụ huynh có trẻ nhỏ để nói thôi. Chúc bạn thành công với ý tưởng, đề tài của mình. Hy vọng nếu thành hiện thực thì HN có thêm một khu vui chơi bổ ích cho các cháu.
    Với kinh nghiệm nhiều năm dạy đàn cho lứa tuổi thanh thiếu nhi, nhận thấy thị trường âm nhạc hiện nay còn bỏ ngỏ, chất lượng giảng dạy của nhiều trường công lập, các nhà văn hoá quá kém (do nhiều lý do) - Ngoại trừ Nhạc viện HN là nơi đào tạo chuyên nghiệp trong lĩnh vực âm nhạc. Trong khi nhu cầu được học tập, tiếp xúc, thưởng thức âm nhạc của mọi tầng lớp trong xã hội ngày càng cao do đời sống XH ngày càng phát triển. Tôi cùng với một số người bạn đã tổ chức 1 trung tâm âm nhạc tư nhân với tên gọi Kidmusic (âm nhạc trẻ em) Lúc đầu cũng gặp rất nhiều khó khăn. Nhưng kiên trì với định hướng của mình - Tới giờ này có thể nói Kidmusic đã là một ý tưởng thành công. Hoá ra nhu cầu XH còn lớn hơn cả những gì tôi và những người bạn dự tính Hiện số lượng người theo học tại Kidmusic đã khá lớn, các phòng học hoạt động hết công suất, và nói thật với các bạn là có tới trên 50% người học không phải là thiếu niên nhi đồng
    Từ kinh nghiệm của mình tôi muốn nói với bạn là phải dám nghĩ, dám làm, nhưng cũng phải có tính toán cẩn thận, xem trước ngó sau. Nếu cần bạn phải thực hiện một chuyến khảo sát tất cả các điểm vui chơi hiện có của trẻ em trên địa bàn HN, cần thiết phải ghi chép, chụp ảnh, phỏng vấn phụ huynh, trẻ em v.v... bạn sẽ rút ra được nhiều kinh nghiệm thực tế
  5. phamhuuluu

phamhuuluu Thành viên mới

Là một người đang làm dịch vụ khu vui chơi cho trẻ em.
    Khu vui chơi của tôi cũng khá nhỏ, cũng không nhiều trò chơi lắm nhưng cũng kiếm ăn được.
    Tôi có 1 số ý kiến sau đây:
    Để đầu tư một khu vui chơi hoàng tá tràng thì số vốn ban đầu bỏ ra là không ít. Ngoài địa điểm tốt rộng rãi, thoải mái phải là ngoài trời. không nên ở trong nhà vì không gian trong nhà dù rộng và cao nhưng ko hợp với các trò chơi giải trí của bọn trẻ, không gian ở ngoài trời là cần rất cần thiết để chơi các trò chơi vận động hoặc phải di chuyển như: nhà hơi, xe lửa, xe điện dụng, hay câu cá, tô tranh cát...( giống nhưn trong các khu công viên). Các trò chơi cũng phải phong phú phù hợp với trẻ. Hầu hết môi người cho con đi chơi là cho chúng chơi các trò chơi vận động là chính (vd: Nhà hơi, Nhà banh) để khỏe và ăn tốt hơn (vì bọn trẻ bây giờ rất kén ăn uống).
    Nhu cầu là rất lớn nhưng không phải ngày nào bố mẹ cũng cho con của họ đi chơi dc. Chỉ được Thứ 7, Chủ Nhật thôi. Vì bố mẹ cũng bận tối mắt tối mũi, cũng muốn cho con đi chơi nhưng có khi thất hứa với con cả tháng vì trăm công ngàn việc khác
    Giá cả là vấn đề nữa. Giá hợp lý là ok
    Các dịch vụ đi kèm khác thì cứ từ từ mà làm
    Cái khó khăn làm ở ngoài trời là mưa là ế
  6. Vinado

Vinado Thành viên mới

Chào bạn ,
    Tớ ở Tp HCM cũng đã ngân cứu chuyên đề này khá lâu và có nhiều ý tưởng cho chuyên đề của bạn
    Nhưng nếu nói ra thì lài mất Bản quyền ( vì có thể thực hiện 1 trung tâm vui chơi rất ư là thu hút và bổ ích)
    Bạn có thể liên lạc với mình. Nhưng chắc là đồ án đã xong ( từ 2009) Nếu bạn còn quan tâm thì email cho tôi nhé
    nick: ta.minh90@yahoo.com
    BANG CHỦ "VINADO"
  7. zanchun

zanchun Thành viên mới

e cũng đang suy nghĩ về huớng kdoanh này, với quy mô nhà banh, nhà phao, cầu tuột trẻ em, xe điện trẻ em v.v... thì chi phí ban đầu khỏang bao nhiêu anh nhỉ ?