1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Ý tưởng xã hội chủ nghĩa đây

Chủ đề trong 'Ý tưởng - Sáng tạo' bởi Chutuoc, 09/01/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Chutuoc

Chutuoc Thành viên mới

Ý tưởng xã hội chủ nghĩa đây

Mình nhận thấy một điều là,các bạn trong box rất thích ý tưởng kiếm tiền,song là kiếm tiền cho bản thân là chủ yếu.Vì vậy mình xin mạo muội đưa ra một ý kiến nhỏ thế này.
    Box mới thành lập thì có rất nhiều vấn đề để giải quyết,song một vấn đề không thể thiếu trong mọi hoạt động của một tổ chức đó là kinh tế.Phải có quỹ hội thì hoạt động của hội mới có thể phát triển được và mở rộng được.Chúng ta phải đóng quỹ hội là tất nhiên,nhưng chẳng lẽ mỗi một lần thiếu tiền chúng ta lại hô hào đóng góp ư?Chi bằng chúng ta tổ chức một hoạt động kiếm tiền cho hội .Như vậy thì rất tiện phải không.
    Ý tưởng của mình là thế này,mình thấy Hà Nội trẻ con đọc chuyện rất nhiều ,mà chi phí đầu tư ban đầu dành cho một cửa hàng truyện tranh là không tốn kém lắm, chỉ khoảng 1 triệu đến 1triệu rưỡi là cùng.Như vậy,tại sao box chúng ta lại không đầu tư cho thị trường này.Nếu tiến hành thuận lợi thì chúng ta chỉ phải đóng góp tiền một lần thôi,mà cũng không nhiều lắm.Này nhé :nếu hội viên của chúng ta là 50 thì mỗi người là 20000đ ,điều nầy thì chắc chắn không phải là quá khó đối với chúng ta phải không?
    Sau đây là kế hoạch chi tiết hơn của mình:
    _Trước tiên chúng ta phải nhờ đến sự giúp sức của các bạn ở Hà Nội,các bạn sẽ giúp cho hội chúng ta tìm một địa điểm để kinh doanh
    _Công việc kinh doanh sẽ do những thành viên ở Hà Nội đảm nhiệm,chúng ta sẽ cử ra một ban gồm khoảng 3 người phụ trách sổ sách của cửa hàng ( 3 người theo thuyết tam quyền phân lập ,như vầy sẽ không có sự tham nhũng hay độc quyền)
    _Tiếp đó ,các bạn tham gia công viêc kinh doanh ( các thành viên ở HN) sẽ cho biết khoảng thời gian rỗi của mình trong tuần hoăc trong tháng (vì còn tuỳ thuôc vào số thành viên đông hay ít) cho 3 người phụ trách trên,họ sẽ có nhiệm vụ xếp lịch trực của hàng cho bạn.Dĩ nhiên mỗi người đều làm một khoảng thời gian bằng nhau.
    _Đối với các thanh viên không ở HN thì các bạn phải có nghĩa vụ đóng góp truyện ,sách báo thừa của mình cho của hàng chung,qua đó làm phong phú cửa hàng của box.
    Trên đây chỉ là nhưng phác thảo sơ bộ cho kế hoạch của mình,mong các bạn cho ý kiến thêm.Và có thăc mắc gì hãy nêu ý kiến mình sẽ giải đáp cụ thể hơn trong bài lần sau.
    Các bạn hãy nhớ đây là ý tưởng XHCN
    À để kế hoạch của mình đươc dễ tiến hành mong TTN hãy mau chóng cho ra danh sách thành viên và tổ chức một cuộc gặp mặt đi(mình thấy có nhiều bạn đang chỉ trích TTN,nhưng theo mình chúng ta cứ gác lại mọi chuyện đã ,đợi đến khi box ra đời một cách an toàn đã.Lúc đó nếu có khúc mắc gì thì các thành viên cùng đưa ra ý khiến giải quyết )
  2. thuyduongnsx

thuyduongnsx Thành viên rất tích cực

Ý tưởng của bạn cũng khá hay đó! Bây giờ cần là những người nhiệt tình, có thể lấy list từ những người tham gia Box chính thức và những người cảm thấy mình có thể tích cực tham gia và chuẩn bị thành thành viên của Box. Chúng ta cũng có thể có nhiều công việc khác, đề nghị mọi người hãy tham gia nhiệt tình vì sự phát triển chung của nhóm ý tưởng sáng tạo.
    Hãy xây dựng Box của chúng mình thật sôi nổi, không thua kém bất kỳ một Box nào!
    Ngôi Sao Xanh
  3. A_ZIZOU

A_ZIZOU Thành viên tích cực

cửa hàng truyện tranh . 1 triệu đến 1.5 triệu <--- tiền truyện không hả bạn hiền , không khéo tiền thuê cửa hàng đã không đủ rồi bác ơi ,
    A_ZIZOU thấy cài ý tưởng này chỉ đoạt giải khuyến khích cho lòng nhiệt tình vì bõ thôi còn lại , đều chưa được hay lắm
    1. Thành viên ở khắp nơi , o chỉ riềng Hà nội , ---> không thể tham gia hết , vì thế chẳng lẽ chỉ mỗi mấy người ở hà nội phải lo
    2. Thành viên ở tỉnh khác : ví dụ ở Sài Gòn mà chuyển được khoảng 10 quyển truyện tranh gia đây ( chưa biết là có hay và hấp dẫn hay o ) ---- Tiền phí chuyển hàng không khéo có thể mua bằng hoặc hơn thế ở các cửa hiệu sách cũ
    3. là Box sáng tạo thì hãy kinh doanh bằng chính khả năng của mình thì vừa có lơi cho sự ngiệp trau dồi học hỏi , vừa có kinh phí , mà có khi kinh phí còn cao hơn
    suỹ nghĩ trong vong` 30 giây , em xin hết ạh
    http://kientruc.org
  4. thepaladin

thepaladin Thành viên mới

Đang định post về chủ đề này!
    Nhưng ko phải cách kinh doanh này!
    Dù sao cũng cảm ơn bác!
    Hè này sau khi tu nghiệp xứ người, em sẽ lại trở về với Tổ quốc thân yêu, dự định sẽ mở một cửa hàng nho nhỏ để tạo vốn tiếp tục sự nghiệp "trấn" kiến thức nước ngoài. Rất mong lúc đó sẽ được hợp tác!
    Nhưng cũng xin nói luôn, em dự định kinh doang tầm trung đổ lên, cần vốn lớn.
    To live is to laugh!I live to laugh!Ha ha hi hi ho ho he he.......
    Oh man, I'm not crazy!
  5. tu_hus

tu_hus Thành viên mới

Ô, hay đó, mình có vô số truyện tranh từ hồi học sinh mà bây giờ để mốc meo cả, gnhĩ cũng phí.
    Bọn ta tiến hành đi!
    Ve ve ve, hè về, vui vui vui hè về
    CLB Ý tưởng & Sáng tạo.