1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

ý tưởng xây dựng toilet đơn giản mà hiệu quả :

Chủ đề trong 'Khoa học công nghệ và môi trường' bởi thanh786, 21/01/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. thanh786

thanh786 Thành viên mới

ý tưởng xây dựng toilet đơn giản mà hiệu quả :

2. minhtucva

minhtucva Thành viên mới

CHo tui hỏi cái, cái bệ xí này có thể đại tiện được ko, hay chỉ sử dụng cho tiểu tiện thôi.
    Nếu đại tiện thì cần 1 thể tích chứa lớn, phải tính đến thời gian lưu của bùn trong quá trình phân huỷ yếm khí --> chu kỳ tháo bùn...
    BẠn nên tìm hiểu hệ thống nước thải sinh hoạt của hộ gia đình, theo mình biết thì nó còn đơn giản hơn của bạn, cái chiếm diện tích lớn nhất cũng chỉ là bể phốt để chứa bùn sinh học, bể này lớn để thời gian hút bùn lâu.
  3. thanh786

thanh786 Thành viên mới

cái này dùng để đại tiện chứ ,bạn thấy nó có các ống hút đặt sâu ,như vậy nó có thể tự hút bùn qua bể thứ cấp, nếu bùn nhiều ta thiết kế lại bể thứ cấp có thể đặt nông và vét bùn theo định kì ,nếu dùng cho hộ gia đình thì bùn không nhiều ,vì phần lớn đã bị phân huỷ
  4. tacgiangboy

tacgiangboy Thành viên mới

Mình cũng khoái chí máy trò nghịch ngợm này, nhưng cho mình hỏi thêm 1 chút.
    1. Bạn có thể mô tả chi tiết về chu trình hoàt động của cái model này được không? Mình thấy chưa ổn lắm
    2. Hai cái ống trụ như bạn vẽ ấy sẽ cắm vào đâu (để lửng lơ à). Thấy bạn bảo là tất cả đều được bịp kín và chôn xuống dưới đất. Nếu bịp kín rồi thì chất thải sẽ chạy đi đâu được nũa? Vậy cái ống dài 1m làm sao mà chứa đựng được nhiều ..... trong 1 ngày với đường kính của nó chỉ có 30 cm. Theo mình hiểu thì chắc là 2 ống đó phải cắm vào 1 cái bể nào nữa (tạm gọi là bể sơ cấp đi).
    3. Tại sao lại không cho khí Metan đi vào trong bể thứ cấp để rồi nó tiếp tục được đẩy đi ra hệ thống cống dẫn chất thải của thành phố (nếu bạn ở thành phố) mà lại cho nó chổng vó lên trời vậy?. Nếu mỗi gđ mà làm 1 cái như thế này thì chắc là HN or các tỉnh khác sẽ có nhiều "Vòi rồng nhân tạo" mọc lên, làm mất mỹ quan đô thị, chưa kể là làm tăng mức độ ô nhiễm, trúng độc do khí Metan đâu. Trừ trường hợp bạn muốn sử dụng khí Metan làm chất đốt thì trong trường hợp này cái nhà vệ sinh "đơn giản và hiệu quả" của bạn sẽ trở thành 1 cái Model về Biogas đấy, nhưng lại không hoàn hảo và cần phải thiết kế lại cho phù hợp vói yêu cầu về an toàn và hiệu quả.
    Mình thấy mô hình nhà vệ sinh của bạn gần giống như mô hình của 1 Hầm Biogas nhưng thiếu một số chi tiết quan trọng khác.
    Bạn suy nghĩ tiếp và thiết kế lại cho ngon nghẻ nhé. Bạn có thể tham khảo 1 số tài liệu về Biogas nếu bạn muốn kết hợp. Rất cảm ơn bạn đã trưng bày ý tưởng cá nhân.
  5. thanh786

thanh786 Thành viên mới

Các bạn à ,cái toilet này dùng cho một hộ gia đình đặc biệt cho vùng thị trấn hoặc nông thôn hoặc cho nơi thiếu đất và khó xây dựng . các bạn thấy đó nó thiết kế rất đơn giản chỉ cần đúc sẳn các ống trụ và lắp vào ,nó chiếm rất ít đất đai và cũng rất hiệu quả đấy chứ :chất thải phải đi qua 2m đường ống thì mới ra ngoài nghĩa là khoảng 1tuần như vậy nó đủ để phân huỷ hoàn toàn.
  6. Go_player

Go_player Box cờ - Moderator

tôi quan tâm cái này, nhưng theo sơ đồ của bạn thì chưa hiểu 1 số chi tiết kết nối: (chủ yếu giữa các ống)
    ví dụ:
    từ bệ xí ra la mấy ống? có phải là 2? tại sao lại 2?
    cao độ của các miệng nối (chắc phải có phân biệt để chia riêng các đương thoát cho khí và nước thải) như chỗ ống dẫn metal và thoát khí, nếu không phân biệt thì khí sẽ chạy lẫn lộn.
    các mũi tên dẫn hướng của bạn cũng lộn xộn, tất cả dẫn vào "trụ bêtông sơ cấp" thì thoát đi đâu?
    mong bạn chỉ rõ chi tiết, bởi có lẽ tôi sẽ áp dụng.
    p/s: bạn nào có chi tiết mô hình của 1 Hầm Biogas cỡ nhỏ thì cho mình với.
  7. tacgiangboy

Thấy bạn lập luận cứ lòng vòng ấy. Đất ở thành phố or đô thị thì làm gì mà có nhiều, thiếu là cái chắc, và khi thiếu hụt tức là nhỏ mà nhỏ thì khó xây dựng. Chắc nông thôn thiếu đất???
  8. tacgiangboy

Gửi chị Lan cái mô hình Biogas của VN & các nưóc khác. Cái mô hình 1 hiện tại chưa có thông tin đầy đủ (thông số kỹ thuật & công dụng). Em mới chỉ xin được bản hard copy thôi và phải tự tay vẽ vào đó. Khi nào xin được đầy đủ thông tin, em sẽ upload lên đầy đủ. Bạn Thanh/Thành gì đó xem thử cái mô hình của bạn để cái tiến cái nhà xí cho nó gọn đẹp để bà con được nhờ và không bị ô nhiễm môi trường nữa.
  9. tacgiangboy

Cái Site này đểu thế, toàn bị lỗi và chậm. không thể nào upload file có vài trăm KB lên được. Để khi khác nó sửa xong lỗi ỏ Line 65. EM sẽ gửi cho mọi người xem.
    "Request object error ''ASP 0104 : 80004005''
    Operation not Allowed
    /forum/include/clsUpload.inc, line 65 "
  10. tacgiangboy

Ba con có ai biết cách khác chuyển file ảnh lên không. Tôi thấy cái Web này bị lỗi mãi mà k rõ lý do tai sao. Lỗi đã được tôi copy ơ thư trên. Xin cảm ơn