1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Zulassung và tất cả những gì liên quan đến việc xin Zulassung

Chủ đề trong 'Đức (German Club)' bởi ooDKNYoo, 21/03/2008.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. ooDKNYoo

ooDKNYoo Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Thiếu gì trường xin Zu ko thông qua Assist . Cái tổ chức đó rắc rối lắm , các bạn đừng dính vào . Bạn mình xin dưới Muenchen đc cho Zu liền , còn làm thông qua Assist , tốn Euro , mà nó lại bảo hồ sơ trục trặc , mà bạn mình đã làm 2 lần , nó đều bảo là trục trặc , ngành ko thích hợp , và hiển nhiên mất mấy chục Euro cho thằng Assist đó .
    Còn thi vào STK thì test tiếng Đức cũng chỉ 400 tiết - 600 tiết , có nơi đòi cao thì M1 , dười München thì dưới Oberstufe 1 tí , cho nên là cũng tùy từng nơi khó dễ nữa , có cái bằng tiếng Đức vẫn hay hơn là ko có gì , vì ít ra nếu có bằng tiếng Đức đôi khi người ta cũng miễn cho thi Aufnahmetest đấy ( ví dụ ở München thì nếu DSH1 thì miễn test Deutsch ) ...
  2. meggy_herzchen

meggy_herzchen Thành viên mới

Zulassung và tất cả những gì liên quan đến việc xin Zulassung

Em thấy mấy câu hỏi liên quan đến vụ Zu cứ bị rải rác khắp các topic nên mạn phép lập ra cái topic này cho nó tiện đường hỏi han cố vấn. Có gì sai trái thì mod lượng thứ dùm.
    Các bác cho em hỏi cái : Bác nào từng xin Zu của TU-Dresden (vì nghe nói trường này cho Zu dễ ) làm ơn cho em bít là hạn chót cho học kỳ mùa đông của TU chính xác là 31.5 hay 15.7 ạ?
    Đọc trên site trường em thấy nó ghi hạn chót là 31.5 nhưng mà như vậy thì làm sao có kịp APS mà gửi hồ sơ ?
    Có bác nào năm ngoái hay gần đây xin Zu ở đó tư vấn hộ em cái.
  3. ooDKNYoo

Chính xác là 31.5 bạn ạ . Nhưng mà bạn nộp chậm vào ngày cũng OK . Trường này xin dễ , nếu bạn học STK thì học ở LPZ cũng dễ đậu , đông vui lắm
  4. Aliencc

Aliencc Thành viên gắn bó với ttvnol.com

mọi người cho mình hỏi xin Zu có phải qua Assist ko? Nếu thế mình mới có bảng điểm 1 kỳ làm sao Assist nó cho^^!
    Hình như ở Leipzig thì trường đấy vào Assist rồi còn TU-Dresden thì chưa vào ạ?
    Bây giờ em muốn xin vào học ở Hannover thì có khó khăn gì không(em chưa đủ số học trình do cái bọn Assist nó đòi)
    Được Aliencc sửa chữa / chuyển vào 11:52 ngày 05/04/2008
  5. ooDKNYoo

Đúng rồi bạn ạ , xin học STK ở Dresden tòan qua TU Dresden ko àh , vì TU Dresden xin Zu rất là dễ , vả lại nữa là ko qua Assist nữa . Leipzig thì vào Assist rồi , cho nên hôm mình đi thi Aufnahmeprüfung ở STK thì đa số SV đều có Zu của TUD , chứ ko phải của Uni Leipzig.
    Bạn ráng học ở VN có bằng ZD đi rồi sang đây thì thỏai mái hơn đó , vì trình tiếng ít quá ko nói đc với ai và ai nói cũng ko hiểu thì chán lắm
  6. meggy_herzchen

Ông ơi ông hỏi câu gì mà "củ khoai" thế hử Xin Zu những trường đã vào ASSIST thì dĩ nhiên phải nộp hồ sơ qua ASSIST rồi. Hiện tại ông đang "thất học" như thế, nộp hồ sơ chỉ có mỗi bảng điểm 1 kỳ thì 99.99% bọn ASSIST nó mời ông ngồi chơi xơi nước ở Việt Nam.
    Danh sách các trường ở bang Niedersachsen đã qua ASSIST. Hình như cái Hannover của ông qua đó rồi.
    ? Hochschule 21, Buxtehude
    ? Evangelische Fachhochschule Hannover
    ? Fachhochschule Hannover
    ? Medizinische Hochschule Hannover
    ? Gottfried Wilhelm Leibniz Universität Hannover
    ? Universität Hildesheim
    ? Leuphana Universität Lüneburg
    ? Fachhochschule Oldenburg/Ostfriesland/Wilhelmshaven
    ? Carl von Ossietzky Universität Oldenburg
    ? Fachhochschule Osnabrück (nimmt zur Zeit nicht am Verfahren teil)
    ? Universität Osnabrück
    Được meggy_herzchen sửa chữa / chuyển vào 19:11 ngày 30/04/2008
  7. meggy_herzchen

@ Bác DKNY cho em hỏi cái :
    Bác bảo nộp hồ sơ xin Zu TU-Dresden có thể muộn vài ngày, nhưng suy đi tính lại thì kiểu gì cũng ko kịp. Nếu qua vụ APS ở Việt Nam, ít nhất tuần đầu tháng 6 mới có chứng chỉ. Mà hồ sơ xin Zu ở TU nó bắt có APS chứ đâu có được miễn. Mà theo thiển ý của em thì bọn Đức làm gì có chuyện cho muộn vài ngày cũng ok?
    Giải pháp hiện tại của em là :
    1. Liệu em có thể nộp hồ sơ trước sang đó cho kịp hạn 31.5 nhưng trong hồ sơ thiếu APS (sẽ bổ sung sau khi nhận chứng chỉ) có được ko ạ ?
    2. Đành đợi đến tháng 10 xin Zu cho kỳ mùa hè.
    Bác DKNY hình như cũng xin Zu TU vào kì mùa hè đúng ko ạ? Nếu đến lúc đó mới nộp hồ sơ xin Zu thì cần bảng điểm mấy kỳ ạ? Hồi bác DKNY nộp thì nộp bảng điểm mấy kỳ ạ ?
  8. Aliencc

Aliencc Thành viên gắn bó với ttvnol.com

õ? Gottfried Wilhelm Leibniz UniversitÔt Hannover
    Bà ko 'ỏằc ỏằY trên à. NỏằTp thỏng vào trặỏằng ko qua Assist 'ặỏằÊc mà. Đỏằf 'ỏƠy tôi hỏằi lỏĂi cho xem. Thỏưm chư có trg cho Zu mà ko cỏĐn APS nỏằa cặĂ, có 'úng ko cĂc bĂc? CĂi này ai 'i 'ỏằÊt 'ỏĐu thơ xin Zu trặỏằ>c thoỏÊi mĂi nhặng giỏằ thơ trặỏằng bên 'ỏƠy nó 'òi APS rỏằ"i
    BỏÊng 'iỏằfm 1 kỏằ chỏằâ còn gơ nỏằa. Mà bà hỏằi làm gơ bà câng "thỏƠt hỏằc" rỏằ"i có khĂc gơ tôi 'Âu:))
    Được Aliencc sửa chữa / chuyển vào 15:24 ngày 05/04/2008
  9. kiteretsu

kiteretsu Thành viên mới

Bạn DKNY nồp hồ sơ xin Zu học kì mùa hè đó. Nộp mỗi 1 học kì thôi. Hehe bạn DKNY hum nay bận đi chơi, tớ hóng hớt trả lời hộ phát .
    @Aliencc: trường nào vào a **** rồi, nó không cho nộp trực tiếp đâu bạn ạ.
  10. meggy_herzchen

Bạn Aliencc chỉ được cái cãi đài Tớ tư vấn hơi bị chân thành đó. Nói chung nếu mà cứ "nhắm mắt đưa chân" nộp kiểu direkt như bạn thì bọn Đức nó đẻ ra cái ASSIST làm chi ? Lại còn lũ lượt các trường của Đức nối đuôi nhau chui đầu vào cái rọ ASSIST nữa chứ?
    Theo tớ nghĩ thì bạn nên theo đàn anh đi trước xin Zu vào "bé" TU Dresden đây nè. Học Bách Khoa Hà Nội sang đó học Bách Khoa Dresden hợp lý quá còn gì. Trường đó có nhìu ưu điểmko qua ASSIST, dễ cho Zu, thi dự bị Leipzig dễ hơn các bang khác, học dự bị ở đó khá tốt, vùng đó có vẻ nhà quê nên chi phí sinh hoạt rẻ. Mỗi tội hạn chót là 31.5 cho kỳ mùa đông
    Được meggy_herzchen sửa chữa / chuyển vào 19:12 ngày 30/04/2008