1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Zulassung và tất cả những gì liên quan đến việc xin Zulassung

Chủ đề trong 'Đức (German Club)' bởi ooDKNYoo, 21/03/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. quachvu

quachvu Moderator Staff Member

được :)
  2. duongminhhanh

duongminhhanh Thành viên tích cực

Các bác làm ơn cho em hỏi mấy thứ cái:

1. Viết Lebenslauf mà mình muốn khoe 1 tí dăm ba mấy cái giải thưởng thì cho nó vào mục nào được ạ?

2. Vì ngành của em em thấy đều phải thi Eignungfruefung auf Deutsch hết mà Deutsch em mới học được vài tháng nên cái khả năng em xin được Zu Studium có vẻ hơi thấp, lại thêm trò kể cả có đỗ Eignungfruefung người ta cũng ko cấp cho mình bedingte Zu nữa (vì ko có DSH, em lại xin học Master) nên em tính là sẽ đăng ký học tiếng và sang bên đấy bằng Zu tiếng, học được xong DSH thì thi mấy cái Eignungtest, chẳng may đỗ mà có được Zulassung chính thức rồi thì qua lại VN đổi Visa. Các bác xem thế có khả thi được không ạ? Thường Visa học tiếng người ta cho mình bao lâu ạ?

3. Uni-Assist: Cái phần 1 trong cái Antrag điền Hauptfach oder Kernfach với 1. Beifach abcxyz đấy điền như thế nào ạ?
  3. quachvu

1. CV chia ra làm 2 phần: education and work. Giải thưởng của phần nào thì cho vô phần đó theo thứ tự tháng năm.

2. Em đã tốt nghiệp Bachelor ở VN, thì giờ xin Zulassung qua Đức học Bachelor ngành khác mà không cần thi năng khiếu (kinh tế, toán, vật lí chẳng hạn, ngành nào mà không giới hạn số lượng sinh viên đó cho dễ xin ZU) cộng với đăng kí khóa tiếng Đức học thi DSH đi kèm đơn xin Studium đó. Em sẽ nhận được Zu tiếng kèm theo chứng nhận trong đó là em có Hochschulzugangberechtigung. Với cái này em có thể xin Visa Studium qua Đức học tiếng Đức mà sau này không cần phải về lại VN làm lại nữa. Qua Đức học tiếng rồi thì lúc học gần xong để thi DSH, em đang ở Đức muốn thi năng khiếu ở đâu chẳng được. Đây là cách anh đã làm cho một số bạn học kiến trúc, mỹ thuật phải thi năng khiếu trước đây. Đi đường vòng nhưng không bị mất thời gian và cũng không bị vướng phần thi năng khiếu khi còn ở VN.

3. Anh điền hồ sơ uni assist nhiều rồi nhưng vẫn chưa hiểu ý cái em hỏi phần này. Hơn nữa hồ sơ của em thế nào mọi người cũng không biết rõ, chỉ mình em biết, em hỏi chung chung vậy anh cũng bó tay :) @-)
  4. duongminhhanh

Cảm ơn anh :D Em cũng định xin học Bachelor 1 ngành nào đấy ko bị giới hạn nhưng cũng sợ lúc xin Visa thì khó vì mình xin khác ngành :( APS của em đã đc mỗi geringe Kenntnisse rồi ...

Cái phần 3 là em muốn hỏi Hauptfach, Beifach, với cả Fach nó có nghĩa là gì ạ, em vẫn không hiểu lắm? Fach chắc là khoa của cái ngành mà mình muốn đăng ký, Hauptfach thì là ngành học, thế còn Beifach? Có phải là khi nào mình đăng ký mấy cái ngành mà người ta học song song 2 ngành thì mới điền Beifach?

Mọi người có thể recommend cho em trong 2 bang Nordrhein-Westfalen và Rheinland-Platz thì có trường tiếng nào ngon bổ rẻ ko ạ?

Em muốn hỏi nữa là trường người ta bắt nộp kèm với tờ đăng ký học tiếng trong hồ sơ thì cái đăng ký học đấy có bắt buộc phải cùng 1 bang với trường mà mình xin vào ko ạ? Giả sử nếu mình muốn xin các trường ở nhiều bang khác nhau thì sao ạ?
  5. quachvu

Thường em chỉ cần quan tâm điền Hauptfach thôi.

Học tiếng Đức trường của anh đi :D Uni Wuppertal, thuộc bang Nordrhein-Westfalen, tiếng Đức 500€ một học kì 6 tháng. Có thẻ sinh viên và ticket đi lại miễn phí toàn tiểu bang Nordrhein-Westfalen. Gia hạn Visa dễ, không cần tài khoản phong tỏa :) Hơn nữa nếu em đến Wuppertal học thì anh rành mọi thứ ở đây hơn có thể dễ dàng tư vấn và hỗ trợ cho em hơn.

Trong đơn xin học của các trường nó có phần đăng kí học tiếng hay không, em chỉ cần đánh dấu chọn ô đó là xong. Hay là ý em hỏi làm sao?

Cái vụ đổi ngành chẳng ảnh hưởng gì đến kết quả visa đâu. Em cứ có Zulassung của trường là đi được thôi.
  6. duongminhhanh

Cảm ơn anh :D

Ý em là hình như là mình có Zu trường nào ở bang nào thì mình bắt buộc phải học tiếng ở bang đó, đúng không ạ? Hay là cái đấy chỉ áp dụng với học dự bị thôi? Ví dụ như Uni Dresden em xem thấy nó yêu cầu nộp 1 giấy chứng minh người nộp đơn đã đăng ký vào 1 khóa học chuẩn bị cho DSH cùng với hồ sơ xin Zu, thế thì mình có thể nộp giấy học tiếng của trường Wuppertal vào với hồ sơ gửi cho Dresden được ko?

Mà tại sao em vào web của Uni Wuppertal em ko thấy phần nào có thông tin gì liên quan đến Sprachkurs ạ? Em thấy mấy trường học tiếng mà từ trang web của cái trường Dresden dẫn sang đều tầm 2-3 Euro 1 tiết học, hix, học phí gì mà mắc quá vậy? :(
  7. ooDKNYoo

ooDKNYoo Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Ko bắt buột, học tiếng ở đâu cũng được.

Google Volkshochschule để kiếm xem chỗ nào học tiếng rẻ thì học. Bên này hình như 1 tháng khoảng 500 600 gì đó 3 4 ngày / tuần, buổi 3 4 tiếng gì đó !
  8. quachvu

http://www.internationales.uni-wupp...de/studienbewerber/deutschkurse/index-en.html

có thể là Uni Dresden nó đòi vậy để cho phép em thi kì thi DSH sắp tới ở Uni Dresden, nếu đậu thì em có thể đăng kí nhập học ở Uni Dresden luôn?
  9. malganis

malganis Thành viên tích cực

nhận thư reject master in economics của tụi Bochum, chả biết tại sao, cả đống đứa nộp cùng cũng bị từ chối ko thương tiếc, reject thẳng thừng mặc dù toàn đứa GPA khủng từ 1.4 - 2.0 điểm Đức và IELTS 7.0 - 8.0 mà tèo thì em cũng bó cẳng, có ai cùng trường hợp như tụi em ko? phũ quá ko cam lòng, kháng cáo ko biết đc ích lợi gì ko.
  10. ooDKNYoo

ooDKNYoo Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Thì xin trường khác !