1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Zulassung và tất cả những gì liên quan đến việc xin Zulassung

Chủ đề trong 'Đức (German Club)' bởi ooDKNYoo, 21/03/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. BinKlinz

BinKlinz Thành viên tích cực

Anh chị cho em hỏi em tốt nghiệp Kolleg ở Sachsen 1,4 và điểm tốt nghiệp ở nhà hồi assist tính là 2,2 thì bây giờ khi nộp đơn xin zu assist nó sẽ cộng 2 điểm vào rồi cưa đôi ra 1,8 hay thế nào ạ (chán quá chủ quan lý hóa nên 2 môn này bị 2 :( ). Nếu là 1,8 thì có nộp vào TUB hoặc TUM được không ? Em học Architektur, điểm NC cũng khá cao và mỗi kỳ ngành này cũng không lấy nhiều sinh viên, ở TUM em xem không có NC nhưng xét tuyển qua Eignungstest và Interview.
  2. nsamsao

nsamsao Thành viên mới

các bạn cho mình hỏi
    1/mình nộp zu tháng 1 /2014 , không kịp kì mùa hè, thì trường có chuyển qua kì mùa đông rồi gửi zu mùa đông cho mình không ?
    2/ mình xin ở trường HS Anhalt, nó yêu cầu ZD nhưng mình chỉ có chứng nhận 500 tiết của ĐHHN thì có được không, vì mình thấy nhiều bạn bảo không cần zd.
  3. rezozero

rezozero Thành viên tích cực

trường Anhalt có nằm trong diện Uni Assist k hả bạn ? M cũng nộp 5 trường trong cái tổ chức đó thì 2 trường ở Berlin đk xin Zu là phải có ZD rồi
  4. severin

severin Thành viên mới

Berlin h toàn B2 mà, HS Anhalt thì khá dễ, tầm hơn 400 tiết là ok r.
  5. rezozero

M nộp mấy trường bang Bayern thấy cũng tương đối dễ ( tất nhiên tp bé ) như Augsburg , Nurnberg . Ảo nhất là thằng Augsburg nộp kỳ mùa hè đợt trc Noel , sau Noel có luôn ( Zu gửi qua mail ) sau đó m bị nhỡ kỳ mùa hè do k kịp chuyển tiền DB do cận Tết nên mail lại cho nó xin lại Zu mùa đông , nó gửi luôn cả Zu qua mail lẫn qua đường bưu điện
  6. Windfa

Windfa Thành viên mới

Các bạn cho mình hỏi zu cả các bạn có những nội dung gì? Vì hôm nay mình lên ĐSQ nộp hồ sơ thì họ bảo zu của mình là học tiếng rồi học đại học trong khi mình apply thạc sỹ ~"~ Mình tất nhiên không dám cãi vì tiếng Đức còn quá kém còn bản tiếng Anh nó chỉ đề "degree program in" chuyên ngành đã đăng ký thôi. Bảo là zu phải có thông tin về khóa thạc sỹ như dạy bằng tiếng gì, kéo dài từ bao giờ đến bao giờ... Nhưng mình nghĩ là đối với những người tiếng Đức còn chưa đủ thì mới phải học thêm khóa tiếng, sau đó đạt hay không người ta mới cho học tiếp chứ sao đã ấn định được thời gian học khóa chính (đại học/thạc sỹ) ???
  7. Aquarius.Deutschland

Aquarius.Deutschland Thành viên quen thuộc

Hiện mình mới nhận đc Zulassungsbescheid học Master (qua email), nhưng ngày nhập học là 15/3 tới mà hôm nay đã là 16/2 rồi, trên Zu cũng không hề ghi ngày nhập học.
    Vậy xin hỏi theo kinh nghiệm của mọi người thì bây giờ mình bắt đầu mở tài khoản rồi đi xin visum liệu có kịp ko? Tại mình nghe mọi người bảo visum Đức xét ít nhất là 4 tuần... lại còn phải gửi giấy tờ từ Đức về VN nữa :(
    Mình đang rất cần được tư vấn :( xin cám ơn anh chị và các bạn rất nhiều!!
  8. ngcuongst

ngcuongst Thành viên quen thuộc

Theo thông tin mọi người nói trên này xin visa thì khoảng 4 tuần.
    Thời gian bạn lên ĐSQ/TLS để xác nhận chứ kí (DDSQ thì phải đặt lịch hẹn) + thời gian chuyển phát nhanh giấy tờ qua Đức (3 ngày) + thời gian DB mở tài khoản cho bạn (khoảng 1 tuần, ngày trước mình gửi giấy tờ mất 3 ngày, sau đó 3 ngày họ mở tài khoản cho mình -> tổng cộng là 6 ngày làm việc) + thời gian xin visa.

Theo mình thấy, thì ít nhất cũng phải 5-6 tuần (nếu thuận lợi) mới có cơ hội visa nếu bạn theo cách này.

Vậy nên thử cách thứ 2 là mở tài khoản của VietinBank xem sao (trong vòng 1 tuần có giấy báo tài khoản) +xin trường qua nhập học muộn chút xíu.
    Aquarius.Deutschland thích bài này.
  9. dragonJKS

dragonJKS Thành viên mới

Bạn ơi mình hỏi chút, trường Augburg bạn nộp là Uni hay Uni of applied science? Augburg UAS yêu cầu có German B1 nhỉ, mình chưa có. Uni thì web toàn tiếng Đức nên mình chưa tìm đc tt gì hết:(
  10. rezozero

M nộp Uni , cái FH kia thì m k biết vì mình nộp ngành ngôn ngữ Đức nên chỉ Uni mới có , m xin Zu của Uni Augsburg chỉ có 2 kỹ năng của ZD thôi mà vẫn được , b có mail k m gửi cái thư mời của Augsburg cho xem !