1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Chúng ta cần thành lập một box về Chuyên ngành Dầu Khí....

Chủ đề trong 'Cơ khí - Tự động hoá' bởi SenXanh411, 06/01/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. trongnghia_bk

trongnghia_bk Thành viên mới

Tôi nghĩ vì diễn đàn này liên quan đến Cơ Khí và Tự Động Hoá nên và chúng ta đang bàn đến lãnh vực dầu khí nên Mình đề nghị chúng ta nên nói về các thiết bị trong ngành Dầu Khí và các tiêu chuẩn áp dụng cho ngành nay cụ thể là các tiêu chuẩn áp dụng cho các thiết bị như là bàn quay ( Rotary table) moc treo ( travelling blocl)..... Ngành Dầu Khí đặc biệt là các thiết bị cơ khí cho ngành dầu khí thường là những thiết bị nặng và được áp dụng các kỹ thuật tiên tiến để chế tạo vì thế mình nghĩ sẽ có nhiều người quan tâm, những người đang di làm, những bạn đang là sinh viên.... Chúng ta hãy cùng góp sức xây dựng cho diễn đàn này ngày một phong phú. Những ai có kinh nghiệm làm việc nên đóng góp kinh nghiệm cho những bạn đi sau cho những ban sinh viên đang còn đi học vốn chỉ đọc qua sách vở trong trường.
    Hay cùng xây dựng một nền cộng nghiệp Dầu Khí Việt Nam lớn mạnh.

2. SenXanh411

SenXanh411 Thành viên mới

Chào các bạn!
    Rất vui vì các bạn đã tham gia, và có phần sôi nổi.Theo ý kiến của bạn Trong Nghĩa thì mình rất ủng hộ và đó cũng là mong muốn của mình. Mình cũng đang cần một số các tiêu chuẩn về đường ống dẫn khí và dẫn dầu (tớ biết API,ASME ... bạn GPS có không thì share cho mình với. Nếu thẳng tay bỏ tiến ra mua thì đau ruột lắm, trừ khi cơ quan mua rồi mình copy thôi. Ngoài ra bạn nào có tài liệu về đường ống , bể chứa thì cho mình chia sẻ với nhé.Chuyên môn của mình là như vậy.
    HIện mình đang là giáo viên của trường Đào Tạo Nhân Lực Dầu Khí tại VT. Có ai đang làm ở VT nhỉ?.
  3. gps

gps Thành viên rất tích cực

Nếu bạn là giáo viên của trường thì nhờ bạn giúp cái thuật ngữ pipe line và piping trong tiếng Việt, tôi không biết phải dịch như thế nào cho chuẩn. Về đường ống bên trong nhà máy (piping) và đường ống nối các nhà máy, giàn khai thác với nhau (pipeline) và bể chứa (storage tank) thì bạn cần có các tiêu chuẩn sau:
    ASME B31.3 Process Piping
    ASME B31.4 Pipeline Transportation Systems for Liquid Hydrocarbons and Other Liquids.
    ASME B31.8 Gas transmission and distribution systems
    API 650 Welded storage tank
    API-1104 Welding Pipelines and Related Facilities
    Và quan trọng nhất là bộ ASME về nồi hơi và bình chứa áp lực. Tuy nhiên giá trị của bộ này không dừng lại ở chỗ nồi hơi và bình chứa áp lực mà nó còn qui định các tiêu chuẩn về thợ hàn (cuốn 9), kiểm tra không phá huỷ (cuốn 5) vv...
    Bạn cho địa chỉ email đi tớ sẽ gởi cho. Mỗi cuốn khoảng 5 MB.
    Tớ có thời gian công tác ở Vũng tàu nhiều lần, tổng cộng khoảng hơn 3 năm
    Được gps sửa chữa / chuyển vào 23:05 ngày 18/03/2005
  4. halai1998

halai1998 Thành viên mới

ASME 31.3 gần 180 Mb đấy chứ, còn ASME 8, 9 có lẽ chiếm gấp đôi, gơi, mail sao nổi
  5. SenXanh411

Theo tôi hiểu là thế này : Pipe line - là đường ống dẫn (Dầu, Khí) chính, có đường kính lớn hơn so với piping là đường ống công nghệ hay còn gọi là đường ống nội bộ. Piping có thể thường là những ống nối trong khu vực giàn khoan, nhà máy,... còn pipe line thuờng là những đường ống dẫn có đường kính lớn có thể là các kích cỡ 1220,1420 mm ... và thường dẫn từ location này đến location khác. hoặc là đường ống dẫn từ nơi khai thác đến nhà máy chế biến, khu vực lưu trữ,..
    Dia chỉ email của mình là senxanh_411@yahoo.com. Ban gửi cho mình mấy tiêu chuẩn đó nhé. Cảm ơn bạn nhiều.Gửi từ từ cũng được.
  6. gps

Cái này tuỳ thuộc vào nguồn gốc tài liệu. Nếu ai đó ngồi scan từng trang sách thì có lẽ là 180 MB. Bản em có là bản do tổ chức ASME bán với định dạng Acrobat. Với bản này có thể dùng chuột để chọn và copy một đoạn văn bản để dán vào Word để xử lý ngon lành.
    Cái B31.3 thì 8.35 MB, cái Boiler & Pressure Vessel thì đã được chẻ nhỏ ra, ví dụ cuốn IX được chẻ ra gần 20 mảnh. Xem dưới đây.
    Đầu tiên gởi thử cái ASME B31.3 xem hộp thư Yahoo có chấp nhận hay không. Nếu không thì bạn senxanh phải đăng ký một hộp thư Gmail đi nhé.
    Được gps sửa chữa / chuyển vào 18:02 ngày 19/03/2005
  7. gps

8. SenXanh411

Xin lỗi GPS, mấy bữa nay bận rộn qúa không trả lời bạn được, với lại cứ check mail trong Yahoo mai cũng không vào được, hôm nay thì được rồi nhưng lại không nhận được gì của Bác cả. Bác gửi lại cho tôi trong Gmail nhé, Senxanh411@gmail.com.Cảm ơn bác !
  9. gps

Công ty quốc tịch Singapore đang mở một chi nhánh tại Kazakhstan có nhu cầu tìm các chức danh bao gồm trưởng phòng kỹ thuật và các chuyên viên trong ngành xây dựng dầu khí, có kinh nghiệm làm việc trên bờ dưới biển, giao tiếp tiếng Anh tốt, có khả năng lãnh đạo.
    Bạn nào quan tâm xin gởi CV đến gpsvn@yahoo.com để được giới thiệu miễn phí, không lấy tiền cò.