1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Có nên đổi job thường xuyên không ? hoặc có làm 1 chỗ hoài hoài không ?

Chủ đề trong 'Câu lạc bộ kỹ sư' bởi thuyenxaxu, 21/01/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. htb4k45

htb4k45 Thành viên quen thuộc

Em mới ra trường được 2 năm nhưng chuyển tổng cộng là 5 Công ty, mỗi công ty là một ngành nghề khác nhau. Nhưng nói chung thì ở mỗi công ty sẽ cho mình những kinh nghiệm khác nhau về cách làm việc, cách cư xử trong cuộc sống. Sau mỗi lần chuyển công ty là một lần mình trưởng thành hơn. Có người bảo là chuyển nhiều thế làm gì, kiếm công việc ổn định đi để mà phấn đấu nhưng em nghĩ là mình hiện nay đang đi học cách làm việc ngoài những kiến thức mà mình đã học ở trường.
    Còn cuối cùng là phải ổn định, nhưng phải mất 5, 7 năm nữa các anh chị ạ
  2. lan0303

lan0303 Thành viên mới

Quan điểm riêng:
    Hoàn toàn Không nên vì sẽ không có điều kiện chuyên sâu; trường hợp "bất khã kháng" đành chịu, làm gì nhau?
    Nhưng cũng phải có sức mạnh trí tuệ, các Bác chú ý đừng học và làm cao siêu quá mà ân hận; mình mới từ "các chòm sao GPS" đáp xuống "choáng", lại phải chọc ngay vào "GIS", rồi Điều khiển Tự động ... Mai cho mình là mấy thằng nó là "Học giả"; nó mà làm được thì không tới phiên mình. Làm gì nhau? không lẽ lại đi đánh cho tan nát cái Việt nam nầy? biết làm sao "Điên cả đầu!".
  3. thuyenxaxu

thuyenxaxu Thành viên rất tích cực

Thuyền xin phép được nói ra chuyện cúa bản thân mình nha ... Tất nhiên là chua chắc đã đúng cũng chưa chắc là đã sai trong tất cả các trường hợp . Tuy nhiên, nhìn lại quá khứ, chẳng bao giờ Thuyền hối hận và tin là mình cũng ok tàm tạm trong sự nghiệp cúa ngành mình .
    Khi mới ra trường, (hoặc khi còn là sinh vien và đi làm co-op), thường thì làm việc ở các hãng thật là lớn thì hy vọng là hãng sẽ có rất nhiều tài liệu của các project trước để mình tham khảo và học thêm . Vì vậy, moi ra truong, còn đang trong tình trạng trainning và hoc hỏi them, làm hãng lớn rất có đieu kiện học hỏi nguoi xung quanh . Tuy nhien, làm ở hãng lớn lúc này lại có cái bất lợi là không được giao cho những "việc lớn" hoặc không có nhiều cơ hội "đơn đao phó hội giải quyết vấn dề" (single handed resolving issue by yourself) . Vì vậy, nấc thang move từ junior lên tới senior rất chậm .
    Thủa còn là sinh vien, Thuyền có đi làm hãng nhỏ có, hãng lớn có . Làm hãng nhỏ xíu, thật tình, boss giao cho việc nhưng chả biết bắt đầu từ ddâu cả . Cũng hong có cái chi giống giống trước đó để tham khảo tìm hieu . Roi mot term (học kỳ) , Thuyen làm hãng lớn, như cá gặp nước vậy, chui vo các noi chứa đụng tài liệu của sở làm và tự hoc được rất nhiều kiến thức về technical ngành mình mà chả bao gio kiếm được trong đại hoc cung như tren interenet cả .
    Làm hãng lớn được chừng 1 hay 2 nam là đủ long đủ cánh để tung ra làm cho các hãng nhỏ . Hãng nhỏ đầu tiên Thuyền làm là chỉ có 2 nguoi ky sư mà thoi: chủ hãng và Thuyền . Thuyền phải làm từ hardware đến software (computer) . Viết luôn cả firmware . Nói chung từ A-Z . Roi từ đó, Thuyền ít khi ở mot chỗ . Vì là, làm ở mot nơi, chỉ 1 năm hay 2 nam là mình biết hết cả rồi . Giống như ông thầy dạy học trong trường vậy . Nếu cái năm này qua năm khác dạy đi dạy lại một môn học thì sẽ biến thành ù lì và sẽ mất đi sự xông xáo khi tuổi trẻ của mình cần phải năng động .
    Thuyền nhảy hãng rất nhiều . Nhung bao giio+` cung tốt thiểu sau 1 năm mới nhảy . Khi nhảy, Thuyền cũng rất thành thật . Lá thư resign (từ chức) bao giờ cung rất cương quyết và đề rõ ràng là muốn "move-on" để có những cơ hội khác hơn . Và tất nhiên là đề thêm để xoi dịu boss "một ngày nào đó, hy vọng tôi về lại để cùng làm việc với moi người và vẫn được moi nguoi chấp nhận tôi quay lại "
    Thuyền đi làm ở nhiều nước khác nhau . Nói chung là khi còn trẻ, cũng nên biết càng nhiều về ngành cúa mình làm càng tốt , để cái base của mình rộng rãi và sau này, khi minh move up len trên cao, ly lịch kinh nghiệm của mình có thể được earned 3 tiếng: "have been around"
    Đến một lúc nào đó phải dừng lại và chọn một chuyên ngành nhỏ, làm nhất định ở đó đế trở thành chuyên gia .
    Thuyền đã chọn wireless vì tin là, wireless sẽ last cho đến khi Thuyền có thề về hưu với nó luôn .
    Khi chọn chuyen ngành để làm viẹc luon roi thì Thuyền chui nguoc lại cái hãng lớn mà thủa còn là sinh vien, Thuyền đã từng làm cho nó . Khi vê `lại hãng lớn này, Thuyền mang về rất nhiều kinh nghiệm lăn lộn ở cá các hãng nhỏ, nói chung là cái chi cũng được thử qua rồi . Vì vậy, khi quay lại hãng nhỏ, tác phong cúa mình cung rất là expandable và xông xáo , tự lập ... Nhờ vậy, trong hãng lớn, mình có thể thăng tiến một cách tự tin hơn .
    Ngay chinh khi làm viec ở hãng lớn cũng vậy . T huong thì lam viec o mot department nào dó, làm chung 2 nam là biet het cả roi . Neu khong move on qua mot departement khac thì dau óc cua mình thể se luoi di ...
    Noi chung, minh luc nào cung giong như một vận dộng vien thể dục, luc nao cung phải "stay in shape" cả .
    Khi lon tuoi, buoc qua tuoi 30, nen chuyen nhat làm ở một hãng vì nếu đổi đi đôi lại, mức luong sẽ cứ làn xàn mà thoi . Vì rat ít có hãng nào nhận nguoi vô, moi vô mà được respect lien lắm . Bỏ thì giờ cong sức ra để build up reputation (thí dụ nhu là duoc labelled la `nguoi assertive chang hạn), bỏ đi thì rat là uổng . Vì vay, buoc qua tuoi 30, can phai settled down . Trừ truong hop bat khả kháng (thí dụ, hang bị sup tiem) thì phải move on thoi . Hoac là van dề conflich voi vo chồng (thi dụ, phai move di noi khac dể duoc gan bạn gái etc) thì moi phai doi sở làm thoi .
    Nhu Thuyền đay, Thuyen chỉ muon retire voi chuc vụ hiện tại và noi làm hiện tại . Có lẽ, Thuyền chỉ muon settling down mà thoi . Muon an cư lạc nghiep, chả còn muon chạy đi đay đó nua . Cái thủa đó qua rồi ...
  4. gps

gps Thành viên rất tích cực

Đồng ý với bác Thuyền là khi nhảy cũng nên nêu rõ lý do move on, hay tìm kiếm những thách thức, cơ hội mới gì gì đó. Ngoài ra, cũng nên bàn giao công việc một cách rõ ràng, huấn luyện người thay thế một cách tận tâm. Không nên qua cầu rút ván. Bởi vì sau này có thể mình sẽ cần reference từ công ty cũ. Họ mà nhận xét mình không ra gì thì chỗ mới chưa chắc đã thích. Biết đâu trái đất tròn, xếp mới của mình mà là bạn của xếp cũ nữa thì ...
    Trong ngành gps làm, nhiều người đã 60 rồi vẫn còn làm việc, mỗi dự án kéo dài 1-3 năm nhưng công việc của nhiều người chỉ khoảng vài tháng. Ví dụ như thợ lặn, mấy bác này chỉ làm trong giai đoạn lắp kết cấu ngoài khơi. Hay là các bác chạy thử máy (commissioning), các chuyên gia này chỉ bắt đầu khi công việc xây dựng đã hoàn tất, họ đánh thức các thiết bị và bắt chúng chạy ở các chế độ khác nhau để chắc chắn ràng chúng sẽ hoạt động theo thiết kế. Các bác này buộc phải đổi chỗ làm hoài hoài vì không ai có đủ việc làm thường xuyên cho các bác. Nhưng không thể nói các bác này không có reputation được, ngược lại, nếu không có reputation thì các bác này không thể tồn tại trong môi trường này được.
    Em cũng vậy, vì không có ai nuôi nên em phải lang bạt kỳ hồ, tha phương cầu thực. Hy vọng rằng em vẫn còn cơ hội tìm được job thơm trong vòng 20 năm nữa. các bác cầu nguyện cho em nhé.
  5. mommy

mommy Thành viên mới

Nghe mọi người kể chuyện đi sưu tầm kiến thức kinh nghiệm thấy thèm quá. Mặc dù M cũng đi làm được vài năm nhưng chỉ ở 1 chổ, từ co-op đến fulltime, (laidoff) and back cũng chỉ là nó . M thấy mình sao giống như ếch ngồi đáy giếng quá, không hề biết cái thế giới bên ngoài cái hãng này là gì nữa .
    Tuy là chỉ làm cho 1 hãng nhưng kiến thức cũng chẳng đâu ra đâu vì công việc của M cứ bị thay đổi liên tục, do hoàn cảnh của hãng . Mấy năm nay hầu như cứ mỗi hơn năm là phải đổi việc, mỗi lần qua việc mới phải mất hết mấy tháng training, sau đó chỉ là việc lặt vặt vì mình chưa có kinh nghiệm.
    Đó là chưa kể 2 cái maternity leave va 2 cái 9 tháng ngồi mơ mộng về babies (vì di cư sang Mỹ trễ nên phải chạy đua với cái bio clock á) Biết sao bi giờ ai biểu làm nữ kỹ sư.
    Đấy chỉ 1 hãng thôi mà còn chịu hổng nổi nữa đừng nói chi đến nhảy hãng . Vì vậy nên đổi job hay không M nghĩ là tuỳ hoàn cảnh, khả năng, muc tiêu, sở thích và ...gender (j/k ) của mỗi người .
    Được mommy sửa chữa / chuyển vào 04:39 ngày 05/03/2005
    Được mommy sửa chữa / chuyển vào 04:40 ngày 05/03/2005
  6. saxonyvn

saxonyvn Thành viên mới

Mình thấy nhảy nhiều quá như bác Thuyền cũng dở (vì vừa về làm việc được 1 năm hơn đã trình giấy resign, có nghĩa là vừa quen việc thì làm sao đã phát huy hết potential của chỗ làm). Mà ở lâu một chỗ quá cũng không ổn vì không có thách thức, không đi rộng được. Tốt nhất là nhảy, song nhảy khi có đk tốt thực sự. Còn đã là senior manager như bác Thuyền thì luôn có thay đổi về công việc (vì senior manager không thể chỉ làm một việc được mà phải là người luôn tạo ra projects mới, ý tưởng mới và phải có tầm nhìn rộng => bác nhảy nhiều làm gì, mà bác cần tạo nhiều cái mới trong department của bác đồng thời bác cũng qua đó mà tăng hàm, tăng salary).
    Nếu là KS mới ra trường nên chọn công ty vừa, vào đó bạn sẽ phải (và cũng được) làm mọi thứ => bạn sẽ thu nhập kinh nghiệm nhanh hơn là bạn vào công ti to (vì ờ đó bạn sẽ được giao một việc duy nhất bởi lẽ bạn làm trong một department có nhiều người và mỗi người một việc. Khi có nhiều kinh nghiệm rồi thì apply làm cho hẵng to, nhưng lúc đó cần apply cho việc trưởng hay phó phòng gì đó để thăng tiến. Tuy nhiên không phải ai cũng làm được vậy vì cái quan trọng là phải giỏi.
    Hay hơn cả là không đổi chỗ làm mà làm cho chính mình. tức là thành lập công ty riên và khi đó bạn sẽ say mê và luôn hài lòng với việc của bạn (whatever you do)
    Được saxonyvn sửa chữa / chuyển vào 03:35 ngày 08/03/2005
  7. kimo

kimo Thành viên quen thuộc

Tôi đồng ý với Thuyền. Khi còn trẻ thì nên năng động hơn, nên thay đổi trong nghành nghề của mình hơn là nhảy qua lại các nghề khác nhau, như vậy mình chẳng rỏ ràng cái gì cả. Mục đích thay đổi là học hỏi kinh nghiệm thêm về cái mình thích làm, và thứ 2 là tăng lương. Cũng đừng quên là học hành thêm trong lúc đang đi làm để vừa có kinh nghiệm, vừa có thêm bằng cấp nhà trường. Khi đang làm cho một công ty nào đó nên lợi dụng những chương trình tài trợ để học thêm bằng cấp cho nghành nghề mình. Lý do: tạo chổ đứng vững hơn trong công ty mình. Thứ 2, tạo điều kiện dễ dàng hơn khi mình thay đổi công việc.
    Settle down là khi đã có gia đình, thì nên tìm một nơi nào vững chắc có thể an cư lâu dài được, vì bạn không còn dể dàng di chuyển như xưa nữa. Và còn nhiều lý do khác!
    Vấn đề thay đổi Job chiếc bây giờ không nhiều như trước nữa, vì tình hình kinh tế hiện nay. Tôi có rất nhiều bạn bè KS rất trẻ và giỏi nữa, rất phập phồng khi đang làm với những công ty lớn, nhỏ, vì đang sợ bị lay-off, trong khi đó Job bên ngoài không có nhiều như trước và rất cạnh tranh. Trong khi đó có rất nhiều người làm có kinh nghiệm lâu năm bị lay-off, họ có thể trở lại làm với lương như lương những người bắt đầu. Do đó đây là thách thức khó khăn cho những người trẻ.
  8. atd_n

atd_n Thành viên mới

em vẫn đang là SV thôi, 2 năm nữa em mới ra trường, nhưng chuyện việc làm cũng làm em quan tâm đôi chút ( nếu không nói là rất nhiều). EM xin hỏi bác Thuyền: để chuyển được chỗ làm cũng đâu có đơn giản, ít nhất em nghĩ bác cũng là người rất giỏi mới tìm được chỗ làm khác như vậy được, vậy bác Thuyền chắc cũng là "siêu sao" phải không?
    Ở trong box này em nghĩ các anh chị toàn ở Mỹ thôi, nhưng em hy vọng có bác nào ở VN trả lời giúp em, có nên về VN làm việc không? Nhất là em đi theo học bổng nữa nếu em ở lại cũng thấy áy náy lắm, nhưng em lại thích làm việc chỗ nào có nhiều thử thách, ví dụ như trong các công ty tư vấn ( consulting company), mà VN mình thì có vẻ như kỹ sư quá đông rồi.
    Tiện thể em cũng hỏi luôn, rằng ở VN chuyện nhảy việc có frequent lắm không?
    Theo ý kiến riêng của em thì đổi công việc nhiều cũng rất hay, cảm giác mới lạ, lại thêm nhiều kinh nghiêm, chư kể qua hệ sẽ rộng rãi hơn và nói chung là mình sẽ tự tin hơn nhiều; nhưng có lẽ các bác phải rất dũng cảm và thích thử thách mới đó nhỉ.
    Em xin làm quen với các anh chị.
  9. halai1998

halai1998 Thành viên mới

Làm consultant lại không phải như cậu nghĩ đâu. Trong 80% các trường hợp thì cái danh consultant chỉ là hư danh mà thôi và họ đảm nhiệm công việc như là intérimaire đúng hơn là consultant . Đây là do các Cty lớn cần người nhưng không muốn mướn dài hạn nên mới làm như vậy
    Trong các nghề phổ biến và dễ như computer hay information technology thì các vị consultant có lẽ mang đúng cái chức danh đó nhưng ngược lại trong các nghề ít phổ biến hoặc rất đặc trưng thì các consulting firm lấy đâu ra mà sẵn các expert của các nghề đó để bán thế ?
    Cái mặt trái của cái nghề này là tình trạng các vị consultant rất lệ thuộc vào các tay "Khách hàng" mướn họ nên nhiều lúc họ không có được cái "tự do ngôn luận" như các nhân viên chính qui của Cty .
    Hơn nữa do "Consultant" đồng nghĩa với "Interim" , "temporaire" nên các tay consultant có cái nhìn rất ngắn hạn, họ thường ít để ý đầu tư trau dồi kiến thức chuyên ngành và điều này cũng đúng thôi vì thực sự đầu tư học làm gì cho mất thời gian một cái nghề / chuyên môn mà nay mai nếu phải đổi đi chỗ khác làm thì đúng là "công cốc" ...Mặt khác tớ để ý thấy họ lại rất chú ý làm công tác marketing chính bản thân họ và điều này cũng dễ hiểu thôi, vì muốn ngồi lâu 1 chỗ thì phải làm giỏi cái công tác "ngoại giao" với khách hàng chứ ?
    À mà khi làm consulting thì nhiều Cty tránh không cho các tay consultant tham gia vào các công việc liên quan đến các technology gọi là mật của Cty
    Không phải tớ có thành kiến với cái nghề consultant đâu vì tớ có 1 thời gian cũng làm cái nghề này, nói cho cùng thì môi trường làm việc ngày nay là như vậy nên con người ta phải thích ứng thôi .