1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

hix vài câu hỏi về điện tử viễn thông. Giúp tớ với

Chủ đề trong 'Điện - Điện tử - Viễn thông' bởi em-be, 18/11/2003.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. em-be

em-be Thành viên rất tích cực

hix vài câu hỏi về điện tử viễn thông. Giúp tớ với

hix tớ ko phải là dân điện nhưng có mấy câu hỏi này cần câu trả lời ( tớ cũng ko thể dành nhiều thời gian để nghiên cứu sâu những câu thế này). Bạn nào biết sách hay các trang web nào mà trả lời được những câu thế này thì chỉ giúp tớ với. Còn nếu mà trả lời giùm tớ nữa thì chẳng còn gì bằng

1/ Tín hiệu điện là gì? Tại sao fải có tín hiệu điện mới có viễn thông

2/ Nguyên lý biến đổi âm thanh, hình ảnh thành tín hiệu điện?

3/ Micro và Camera hoạt động như thế nào?

4/ Thông số đặc trưng của tín hiệu âm thanh, tín hiệu hình ảnh

5/ Kể tên các hệ truyền hình màu? Nguyên lý (hix câu này thì bít có 3 hệ PAL, NTSC, SECAM nhưng lại mù mờ về nguyên lý wá)

6/ Tại sao phải điều chế tín hiệu, điều chế biên độ, điều chế tần số?

7/ Khuyếch đại tín hiệu là gì?

8/ Các tuyến truyền tín hiệu cáp quang, cáp kim loại, làn sóng điện, lợi và hại

9/ Nguyên lý của ăng ten?Mô tả ăng ten Yagi, ăngten Parabol

10/ Mô tả máy thu? Nguyên lý

11/ Nguyên lý hoạt động của loa và ống đèn hình?

12/ Tại sao điện giật là nguy hiểm?

13/ Phương pháp sửa chữa máy điện tử?

Ngó lên trời, trời cao ***g lộng
    Ngó xuống đất, đất rộng mênh mông
    Biết răng chừ...

Có chỗ nào cho ta không?
  2. txnghia

txnghia Thành viên mới

bạn đọc mục "hỏi 1 tí" của bianconeri194 có thể đáp một phần những câu hỏi của bạn
  3. harrykism

harrykism Thành viên rất tích cực

Híc híc để trả lời câu hỏi của bạn thì có khi phải viết thành 1 cuốn sách ấy chứ. Chưa hiểu ?Z bạn hỏi và bạn mong muốn câu trả lời thế nào nhưng biết gì nói nấy nhé. Nhiều phần học lâu rồi ko nhớ nữa (và cũng ko nên nhớ vì cần thì xem sách!)
    1/ Tín hiệu điện là gì?
    - Là tín hiệu mà dùng điện để thể hiện.
    1/ Tại sao fải có tín hiệu điện mới có viễn thông
    - Vì viễn thông hoạt đọng dựa vào nguyên l?Z?Zí điện từ trường
    2/ Nguyên lý biến đổi âm thanh, hình ảnh thành tín hiệu điện?
    - Dùng bộ chuyển đổi từ âm thanh/hình ảnh ra tín hiệu điện (micro/camera)
    3/ Micro và Camera hoạt động như thế nào?
    - Cái này phải đọc sách thui
    4/ Thông số đặc trưng của tín hiệu âm thanh, tín hiệu hình ảnh
    - Có nhiều thông số (cường độ?). Bạn đọc thêm sách vật lí nhé!
    5/ Kể tên các hệ truyền hình màu? Nguyên lý (hix câu này thì bít có 3 hệ PAL, NTSC, SECAM nhưng lại mù mờ về nguyên lý wá)
    - Cái này phải đọc sách thui, vì tui học lâu rồi và ko nhớ nữa!
    6/ Tại sao phải điều chế tín hiệu, điều chế biên độ, điều chế tần số?
    - Điều chế tín hiệu để gứi tín hiệu vào 1 sóng mang khác và truyền đi xa. Cái này giống như là bạn gửi hàng đi đâu đó thì phải xếp lại hàng của bạn cho phù hợp và nén nó vào container. Đến nơi nhận sẽ tháo dỡ ra! CỤ thể trong ngành điện tử thì điều chế là dùng tín hiệu biến đổi các đặc trưng của sóng mang để gửi đi xa. Ví dụ: Dùng tín hiệu cần truyền làm thay đổi biên độ của sóng mang thì gọi là điều biên (hay điều chế biên độ), Dùng tín hiệu cần truyền làm thay đổi tần số của sóng mang thì gọi là điều tần (hay điều chế tần số)
    7/ Khuyếch đại tín hiệu là gì?
    - Là làm cho giá trị của 1 trong các thông số của tín hiệu to hơn.
    8/ Các tuyến truyền tín hiệu cáp quang, cáp kim loại, làn sóng điện, lợi và hại
    - Cái này có thể viết được cả bài luận văn ấy chứ
    9/ Nguyên lý của ăng ten?Mô tả ăng ten Yagi, ăngten Parabol
    - Cái này sách của thầy Phan Anh đi bạn ơi!
    10/ Mô tả máy thu? Nguyên lý
    11/ Nguyên lý hoạt động của loa và ống đèn hình?
    - 2 câu này có lẽ đọc sách thui bạn ạ!
    12/ Tại sao điện giật là nguy hiểm?
    - Tại vì nó có thể gây chết người
    13/ Phương pháp sửa chữa máy điện tử?
    - hề hề câu này tớ chịu ko hiểu ?Z bạn hỏi!
    Harrykism - Vì chất lượng cuộc sống!
  4. gps

gps Thành viên rất tích cực

Tôi cũng không phải dân điện, cũng thử sức với từng câu xem sao. Không chừng người ngoại đạo giải thích cho người ngoại đạo lại dễ hiểu hơn (miễn là đừng sai là được)
    1) Nhu cầu thông tin liên lạc đã có từ xưa. Ngày xưa loài người phải hú như Tarzan để thông tin cho nhau. Ngày nay các đôi trai gái đôi khi cũng phải "Oh my darling knoc three times, on the ceiling if you want me, twice on the pipe, if ..." Xa quá hú cũng không nghe thấy, gõ cũng không ăn thua, người ta bèn dùng tín hiệu bằng tay như tín hiệu dùng cờ của các thuỷ thủ.
    Xa hơn nữa thì người ta dùng khói lửa. Ngày xưa sau khi xây xong vạn lý trường thành vua Tần Thuỷ Hoàng đã thiết lập các trạm gác, khi có biến, người lính gác đốt lửa báo cho người khác biết. Và cứ như vậy tin có giặc sẽ được truyền đi. Trong Chinh Phụ Ngâm có nói về hai cách truyền tin bằng âm thanh và củi lửa nói trên như sau:
    Trống Trường Thành lung lay bóng nguyệt
    Khói Cam Tuyền mờ mịt thức mây.
    Đánh trống gõ chiêng hay đốt lửa đốt của cũng không truyền được xa lắm, nên từ khi ông Edison bên Mỹ tìm ra cách gởi tin bằng tín hiệu điện dùng mã Morse thì người ta ai cũng thấy cái ưu việt của phương pháp này. Tín hiệu điện của ông Edison không có chi lạ. Để cho dễ hiểu thì đầu người gởi là một cái công tắc, đầu người nghe là một cái chuông điện nhỏ. Khi người gởi ấn công tắc lâu hay mau thì đằng người nghe nghe âm thanh dài hay ngắn. Ngắn nghe cái "tạch", dài nghe cái "tè", như vậy khi gởi tin thì cú nghe tạch tè tè tạch.
    Sau đó một ông người Nga và một ông người Đức hoàn thiện việc gởi các thông tin tạch tè đó lên bầu trời thì vô tuyến truyền thông được khai sinh. Vô tuyến là không có dây, nói như thế để phân biệt với cái công tắc và cái chuông nói trên vì chúng nối với nhau = 1 hay nhiều sợi dây. Công nghệ điện tử giúp việc biến thông tin thành các tín hiệu điện từ, gởi chúng đi, thu nhận và giải mã ra thành thông tin gần với thông tin gốc trở nên dễ dàng nhanh chóng và thuận tiện.
    Vì những ưu điểm vượt trội đó mà nói tới viễn thông là mọi người nghĩ ngay tới điện tử, tới tín hiệu điện. Nhưng "phải có tín hiệu điện mới có viễn thông" như bạn đặt vấn đề là chưa hoàn toàn chính xác.
    [topic]136135[/topic]
  5. em-be

em-be Thành viên rất tích cực

hihi tớ cũng biết, chỉ hỏi sách nào cần đọc thôi mà, chứ trả lời như harrykism thì tớ cũng bít trả lời. Nhất là đọc câu trả lời 12 ấy, ko nhịn được cười, tớ có phải là trẻ con đâu
    mà box này dễ thương ghê cơ, có người trên này đồng ý cho tớ mượn sách rồi, ko bít nick nào ấy nhỉ
    Ngó lên trời, trời cao ***g lộng
    Ngó xuống đất, đất rộng mênh mông
    Biết răng chừ...
    Có chỗ nào cho ta không?
  6. gps

Tôi thấy câu trả lời 12 của harrykism đúng đắn và không hề có ý định gây cười.
    [topic]136135[/topic]
  7. txnghia

txnghia Thành viên mới

đồng ý với bác GPS . Cách hỏi của em-be như là những người chưa biết về điện và đang tò mò về nó, nên harrkism trả lời gọn trong một câu trong từng câu hỏi, tuy nhiên cũng đã cho biết khái niện căn bản. Còn nếu là dân điện mà hỏi những câu này thì đã làm khó anh em rồi.
    Các sách của em-be hỏi có lẻ liên quan nhiều đến điện từ, viễn thông, tớ thiệt tình cũng không có loại này trong tay. Còn về câu 12, tớ thêm vào một tí. Khi dòng chừng vài uA đến mA đi qua người sẽ gây cảm giác tê tê, khó chịu, triệt hạ các tế bào máu. Còn dòng chừng vài chục mA (đứng đất chạm vào ổ điện nhà) sẽ làm cho tim dừng đập trong một khoảng khắc, nếu xảy trong chừng vài giây có thể gây tử vong. Còn trên vài trăm mA (như bị giật từ điện cao thế) có thể sẽ thành than đấy.
  8. harrykism

harrykism Thành viên rất tích cực

Vâng đúng thế bác ạ!
    Em hiểu ý của em-be hỏi là về nguyên lý gây ra sự nguy hiểm của dòng điện đối với cơ thể người rồi.
    Nhưng mà nghĩ đi nghĩ lại thì thấy hay nhất vẫn là hỏi gì đáp nấy. Có lẽ người VN mình vẫn quen với phong cách ẩn ý bác nhỉ
    Em nhớ hồi bé, đi qua 1 đoạn đường, em hỏi bố em: Bố ơi, tại sao cái biển báo ở đây lại ghi là "Đoạn đường hay xảy ra tai nạn"? Bố em cười: Thì tại vì đoạn đường này có nhiều tai nạn! Lúc đó, em mới thấy câu hỏi của mình sai với ý mình định hỏi!
  9. gps

Thấy được tặng sao cho bài trả lời câu 1, gps thừa thắng xông lên trả lời luôn cho một nửa câu 2 và 3 (âm thanh và micro vì hai cái này nên trình bày chung một bài).
    Nguyên tắc biến đổi âm thanh thành tín hiệu điện thì có nhiều, thử kể vài cái đơn giản nhất:

Nguyên tắc cổ lỗ sĩ nhất (vẫn còn được dùng) là sử dụng bột than. Mặt trên của lớp bột than là một màng kim loại mỏng hay chất dẻo đàn hồi. Âm thanh làm cho màng kim loại này giao động, làm cho áp suất nén lên lớp bột than thay đổi. Áp suất này thay đổi làm cho điện trở của lớp bột thay đổi theo. Giả sử ta đặt một hiệu điện thế không đổi lên lớp bột than, ta sẽ có một dòng điện chạy qua lớp bột than thay đổi do tác động của âm thanh. Như vậy là âm thanh đã được biến đổi thành tín hiệu điện.
    Một nguyên tắc khác là thay vì lớp bột than, người ta lại gắn một cục nam châm vào sau cái màng. Khi có âm thanh cái màng rung làm cho cục nam châm di chuyển bên trong một ống dây. Sự di chuyển này sinh ra một dòng điện nhỏ. Ngược lại, em-be hoàn toàn có thể cố định cục nam châm, gắn cuộn dây lên cái màng, thì cũng được kết quả tương tự.
    Thêm một nguyên tắc nữa là người ta có thể xem cái màng và một tấm kim loại cứng là một cái tụ, khi màng rung thì khoảng cách giữa màng và tấm kim loại thay đổi, nghĩa là khoảng cách giữa hai bản cực của tụ điện thay đổi, nghĩa là điện dung của tụ điện thay đổi, nghĩa là âm thanh đã có thể biến thành tín hiệu điện.
    [topic]136135[/topic]
  10. minaking

minaking Thành viên mới

Cho em mở ngoặc đơn tí nhé. Nếu các bác dùng tần số 50hz đưa vào cơ thể thì mặc dù là tín hiệu nhỏ cũng rất dễ đứt( vì nó cộng hưởng với tần số của tim), trong các thiết bị y tế dùng để chẩn đoán và điều trị, trước khi đưa tín hiệu vào cơ thể bao h nó cũng cho qua một mạch cách li để loại bỏ thành phần tần số này, còn với các thành phần tần số khác thì các bác cứ vô tư(tất nhiên là nếu mà dòng cao quá thì em nô có ý kiến)