1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Nền tảng triết lý Đông Phương : Kinh Dịch - là di sản trí tuệ của người Việt Nam

Chủ đề trong 'Lịch sử Văn hoá' bởi SeriousSam, 28/10/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Ledung18

Ledung18 Thành viên mới

Bạn vui lòng đọc quyển Lịch sử cổ đại VN của Đào Duy Anh, NXB Văn Hóa Thông Tin, 2005, bạn sẽ thấy ông thầy của nền sử học Việt Nam XHCN cũng u mê và cần Psychology (tôi nông dân ko hiểu đây là cái quái gì, nghe như tiếng vọng đêm trăng vắng vẻ)...
  2. lyngocly

lyngocly Thành viên mới

Mới tìm được link này, mời CoDep tham khảo. Đây là bài viết của Yên Tử Cư Sĩ, Giáo Sư Bác Sĩ Trần Đại Sỹ, con cháu Đức Trần Hưng Đạo của chúng ta. Bác Sỹ Trần Đại Sỹ viết loạt bài này sau khi đã đích thân đi tham quan các khu vực phía nam sông Dương Tử.
    http://www.vietnamsante.com/trandaisy/tds-nguongoctocviet.pdf
    Dĩ nhiên, "tận tín thư bất như vô thư", tuy nhiên trước khi quyết định "tín thư" hay không, chúng ta cũng nên "đọc" trước, rồi "phán" sau, nhỉ?
    Chúc CoDep vui,
    Được lyngocly sửa chữa / chuyển vào 13:19 ngày 01/11/2005
    Được lyngocly sửa chữa / chuyển vào 13:20 ngày 01/11/2005
  3. kaufmannh2

kaufmannh2 Thành viên mới

Bác này nói mà chẳng hiểu gì về cách trình bày của một luận văn khoa học cả. Bác thử tìm các tài liệu trích dẫn của bác Dũng viết trước đó như đã chỉ dẫn xem trong đó bác Dũng đã trích từ những nguồn Tây, Ta, Tàu nào nữa. Trích dẫn khoa học không cần phải đi tìm tổ tông của nó mà có thể dựa vào luận điểm gần nhất và trích dẫn nguồn luận điểm đó. Chứ các bác mà tìm về tổ tông nguồn thì ..., mà sao lại phải Tây Tàu, đã là khoa học thì đâu chả như nhau, phải Tây Tàu thì mới là không thủ dâm tinh thần à? Thế hồi khoa học chập chững phát triển thì Tây cũng toàn thủ dâm tinh thần đó thôi
  4. CoDep

CoDep Thành viên rất tích cực

Trần Đại Sỹ đã được nhiều người vạch mặt chỉ tên là bác sỹ
    bịp mà còn có đệ tử trung thành cho đến hôm nay, thật đáng
    khen thay.
    Từ lâu tuyệt tích giang hồ, mà đệ tử vẫn còn nhớ mà thắp
    nhang thì thậy hy hữu lắm .
  5. lonesome

lonesome LSVH, 7xSG Moderator

http://ttvnol.com/f_533/906078 : nén nhang gần đây nhất này bác.

Được lonesome sửa chữa / chuyển vào 09:04 ngày 22/04/2007
  6. 9635741

9635741 Thành viên mới

ko biết bác đã viết đc bao nhiêu đề án khoa học rồi mà nói linh tinh thế? nguyên tắc trích dẫn nguồn tư liệu thì phải lấy từ gốc chứ ko ai lấy từ ngọn cả. hội đồng vn thì ko sao chứ hội đồng thẩm định ở Tây nó phê cho mà sát ván!
    còn nữa, làm đề án mà toàn trích dẫn văn bản của mình ko thôi thì ngay cả thằng wikipedia nó cũng ko chấp nhận cho bác đăng bài (bảo đảm sẽ bị del với cái lí do tổ chảng: original poster) đừng nói là hội đồng khoa học thẩm định nhá!
  7. altus

altus Thành viên mới

Cũng phải thông cảm. Các tác giả đã bỏ bao tâm huyết công phu tìm tòi nghiên cứu mà không trích dẫn được cái gì giông giống mình, đơn giả vì chả có ai nghĩ thế cả. Bây giờ mà có bác nào viết bài chứng minh , chẳng hạn, ''1+1=5'', thì đố tìm được tài liệu tham khảo nào đấy.
    Quan điểm thì ai cũng có quyền có, nhưng chứng minh thì phải có phương pháp luận chặt chẽ cho nó lô dích chứ cứ suy nhăng suy cuội, ''''kỳ thật'', ''thực ra, ''nhẽ ra'' thì thuyết phục thế nào được?
  8. Kinh_Diec

Kinh_Diec Thành viên mới

Bịp ở chỗ nào bác ? Bác chỉ cho em với em chưa kịp đọc cái đó.
  9. doncoi_noixaxoi

doncoi_noixaxoi Thành viên rất tích cực

Xin hỏi bác đã ở bên TQ ngày nào chưa mà bác nói thế . Xin thưa rằng mặt trời luôn ở hướng đông .
  10. doncoi_noixaxoi

doncoi_noixaxoi Thành viên rất tích cực

Không biết tiếng Trung nên không dám bàn nhiều.Mà Dịch hay Diệc thì sao chứ , có khi Dịch có nghĩa là dịch thuật cái bảo bối mu rùa của người phương nam tặng cho mấy ông vua TQ từ thời mấy ổng mới mở nước đấy .Rùa chỉ sống phổ biến ở vùng sông nước phương nam thôi . Sử chép Tàu thế này:Năm gì đó đời vua gì đó có nước Việt thường ở phương nam dâng tặng cái mu rùa ghi chép chuyện từ thời mở đất ,đừng nói với tui là không có đoạn sử đó nghe..