1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Về hay ở

Chủ đề trong 'Câu lạc bộ kỹ sư' bởi phuongvi07, 26/12/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. phuongvi07

phuongvi07 Thành viên mới

Cảm ơn các bạn đã quan tâm!
    Thật là: cực chẳng đã, nếu mấy năm trước ko bước chân ra đi thì cũng ko phải có sự lựa chọn như ngày hôm nay, nếu như vậy đây cũng là cơ hội trăng ?.
    Tôi luôn hiểu ở môi trường nào hợp với mình thì mình sẽ được phát huy và phát triển.
    Ở VN thì có cái lợi là:
    1) quen đất quen thổ, quen lề lối, lối nghĩ
    2) Thời tiết , món ăn
    3) Có bạn bè đã thành đạt
    4) Môi trường làm việc được cải thiện, nhất là ở các công ty lớn thì tốt.
    5) Có thể trở thành dân hạng 1.
    ..??? ( chưa nghĩ ra )
    Cái chưa được là :
    1) Luật pháp còn lộn xộn
    2) Giao thông nhộn nhạo
    3) Không khí ô nhiễm
    ---> Nếu ở VN : Lợi > chưa lợi: hơn 2 điểm.
    Ở đức có cái lợi là:
    3 cái từ cái chưa được ở VN suy ra, ngoài ra:
    4) Công nghệ cao
    5) An sinh xã hội tốt
    ...???
    Cái chưa được là:
    1) thời tiết lạnh lẽo
    2) món ăn ko hợp
    3) Nếu lấy vợ sẽ có thể phải lấy tây, như vậy sẽ ko giữ được tiền vì phải xài, hoặc sẽ ko hợp rồi sẽ phải ly dị --> khổ thân.
    4) Mãi là dân hạng 2
    ....
    ----> số lợi và hại ở Đức là = nhau ( 5 / 5 )
    ===> So với ở VN và ở Đức ở VN vẫn hơn, vậy nên Về!
    Các bạn, anh chị thấy tôi phân tích còn thiếu gì ko ? đã đúng chưa ?
  2. TranHuyenPhong

TranHuyenPhong Thành viên mới

Ở Đức dễ thế hả bác? Ý em nói là giấy tờ ở lại bọn Đức cho dễ thế à? Nếu ở lại chui và rửa bát thì lăn tăn mẹ gì nữa về luôn cho xong. Còn nếu các bạn Đức có nhã ý offer giấy tờ cho bác ở lại thì theo em bác làm độ 5 năm rồi về. 5 năm chắc đủ hoàn vốn.
  3. gps

gps Thành viên rất tích cực

Tớ không được cái may mắn được học ở nước ngoài như bạn, nhưng tớ đã làm việc ở Vn trên 10 năm, và làm việc ở nước ngoài cũng nhiều năm nay rồi. Tớ nghĩ bạn vẫn nên làm việc ở nước ngoài một thời gian, bổ túc thêm kinh nghiệm nghề nghiệp, kiếm thêm chút vốn trước khi về nước. Bạn cũng đã tam thập rồi nên bạn có đắn đo về chuyện vợ con cũng là tự nhiên thôi. Nhưng một vài năm nữa cũng không quá muộn. Bạn cũng không nhất thiết phải ở suốt đời bên Đức, nên không lo phải là công dân hạng 2. Biết đâu cty của bạn lại bổ nhiệm bạn về Vn hay một nước ĐNA thì còn tuyệt hơn nữa.
  4. phuongvi07

..........
    Nó cho ở lại 1 năm tìm việc, trong 1 năm đó hy vọng tìm được 1 hãng nó ký hợp đồng cho mình thì được ở lại.
  5. mimi2002

mimi2002 Thành viên mới

chào bạn, mình cũng đang làm ở nước ngoài đây, rõ ràng là bạn đang phân vân về việc đi hay ở. Theo mình thì đừng về, bạn bây giờ cũng lớn tuổi rồi, môi trường học tập ở bên đó cũng đã quen, tại sao không nhân cơ hội này kiếm ít tiền làm vốn, rồi tìm hướng để sau này làm đại diện cho công ty nào đó ở bên đó nếu họ muốn đặt văn phòng tại Việtnam. Ở Việt nam cứ bảo là kinh tế phát triển này nọ, tôi nói thực là còn bế tắc lắm, trước khi ra nước ngoài làm, tôi có làm cho công ty của Thuỵ sĩ, anh em kỹ sư hầu hết đều có hai bằng đại học, kinh nghiệm làm cho các công ty nước ngoài đều rất lâu năm, thế nhưng chúng tôi thực sự cảm thấy bế tắc, tất cả sự phát triển hiện nay đều mang tính bề nổi, còn chất lượng thực sư thì chẳng thay đổi gì, thì trường nhỏ bé, các công ty tranh dành lẫn nhau, thế thì làm sao mà phát triển được, tôi chính vì lẽ đó mà đã ra đi, tôi e rằng bạn mà về bây giờ rồi cũng lại bế tắc và chán thôi.
    Chúc hãy thành công và phấn đấu tiếp 5 đến 10 năm nữa, tôi hy vọng rằng bạn sẽ có cơ hội tốt ở nước nhà chứ không phải bây giờ.
  6. levant57

levant57 Thành viên mới

Một nếp nghĩ của nền kinh tế tập trung bao cấp còn sót lại (hoặc do di truyền) trong đầu một người xưng là đang làm việc ở nước ngoài.
  7. mimi2002

mimi2002 Thành viên mới

Bạn bảo tôi có nếp nghĩ bao cấp còn sót lại, đúng thế vì tôi lớn lên trong thời bao cấp, nếm đủ mùi vị của nó, chính vì thế mà tôi không thèm làm cho công ty nhà nước, lịch sử công viêc của tôi nếu nói ra chắc cũng chẳng hơn ai nhưng cũng chẳng ai hơn mình. Ở Việt nam bây giờ, trình độ có, tiếng anh nói như gió, chưa chắc kiếm nổi 500 USD, một xu hướng mới đang hình thành đó là công việc thời vụ theo hợp đồng 1 năm, đó cũng là cái tốt nhưng cũng là cái không tốt tuỳ mọi người nghĩ. Tôi có nói các công ty tranh dành nhau là vì thế này, thị truờng nhỏ quá, lại có quá nhiều công ty vào mà chủ yếu là kinh doanh hoặc bán công nghệ, rõ ràng là thị phần bị chia sẻ, doanh thu thấp, rõ ràng là cuộc sống của nhân viên sẽ bấp bênh, Thì lấy đâu ra mà phát triển được, chỉ chừng nào các công ty đầu tư sản xuất nhiều hơn kinh doanh và bán công nghệ thì mới có đất dụng võ thực sự cho những người học tập nghiêm túc ở nước ngoài mà thôi, chứ chưa phải bây giờ.
  8. phuongvi07

..............
    Cảm ơn bạn có nhã ý, mình trước thì hay ở gần mấy nơi đó, nhưng nay chỉ còn chút thời gian nữa nên mình về nhà người nhà ở 1 làng nhỏ xa xôi hẻo lánh lắm, sau khi xong nếu có nơi ở mới mình sẽ thông báo ( nếu tiện).
    ..............
  9. phuongvi07

................
    Bài toán xem ra có vẻ là dễ theo hướng ở lại, vì đa số mọi người đều khuyên theo mô hình:
    Đi du học( tt) ---> Làm ở nn 1 vài năm ---> Quay trở về VN ---->....
    Nhưng vấn đề là mình ko hợp với thời tiết,cũng như con người ở đây, liệu có mô hình nào khả thi hơn ko ? chẳng hạn ko về VN ngay mà về 1 nước thứ 3 nào đó ( 1 nơi hợp hơn ) hay về Sài gòn nơi có vẻ tiến bộ hơn HN 1 chút , vì mình thấy nhiều bạn ở VN làm cho hãng nn vẫn có cơ hội sang nn làm , như vậy vẫn biết nn mà vẫn ở VN , tiền chi phí đi lại tất nhiên công ty lo, còn trường hợp ở lại Đ thì khi muốn về thì phải tự bỏ tiền túi ra. Các bạn thấy sao ?
    .............
  10. halai1998

halai1998 Thành viên mới

Thôi thì đi tu cho rồi đi, bác đi tu cho mau lên cõi tiên, sau đó muốn bay đi đâu cũng được, chỉ cần bấm nút ...muốn sang nga xem múa balê "Hồ Thiên Nga" hay bay về VN ăn mắm cá lóc là được ngay
    Sao có người lại không thích về HN cái xứ nghìn năm văn vật nhỉ ?

Được halai1998 sửa chữa / chuyển vào 00:52 ngày 09/01/2007