1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Mùa thu này, vẫn xa em, vẫn mong em luôn được vui khỏe và bình yên, em nhé.

Chủ đề trong 'Tâm sự' bởi ChinhPhong2014, 25/08/2014.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. chinhrphong2

chinhrphong2 Thành viên rất tích cực

Người ta thương nhau có khi chỉ vì một câu nói đó thôi mà....

Thật!
    Viết lại mấy dòng này để nhớ thôi, để sau này có quên thì sẽ ko quên nữa, để ko mất toi một bài viết.

Số là, chiều qua, trời se lạnh, mây mù trời; hai anh em dong xe dạo ngược về phía tây thành phố. Hai anh em muốn thong thả ngắm màu xanh ngoại ô, ngắm đàn cò trắng giữa hồ nước, ngắm bà con ngông dân chăm sóc ruộng đồng....

Bỗng có một vùng xanh mướt hiện ra bên phải đường, rặt những chuối là chuối....
    Lối nhỏ giữa rừng chuối....
    Hai bên lối nhỏ là cỏ rậm rạp, lút bánh xe....
    Không gian yên tĩnh, xanh ....

Em bảo, chính chỗ này, ngày trc em đã từng có lần vào chơi một mình thôi....

Chỉ thế mà thấy như dâng lên một nỗi gì như thương em thêm nhiều quá....
    Thương có nỗi cô đơn của em ngày ấy....
    Thương cả những ngày vất vả ấy của em, ngày ấy...
    Nhưng, có lẽ vẫn là thương cái gì nhưng ngơ ngác, hoang mang, trống trải trong cõi lòng em ngày ấy....

Đúng là chỉ câu nói ấy mà anh đã ít nói hẳn suốt buổi đi chơi chiều hôm qua đấy. Em có biết không?

(Anh sẽ quay lại, viết thêm sau; vì anh phải đi khỏi đây rồi!)
    mad2310 thích bài này.
  2. chinhrphong2

Hôm qua viết quá vội, ko đọc lại, mắc nhiều lỗi quá. Nay xin đọc lại...

Người ta thương nhau có khi chỉ vì một câu nói đó thôi mà....

Thật!
    Viết lại mấy dòng này để nhắc nhớ thôi, để sau này có quên thì sẽ ko quên nữa, để ko phải mất toi một bài viết, khi cần.

Số là, chiều qua, trời se lạnh, mây mù trời; hai anh em dong xe dạo ngược về phía tây thành phố. Hai anh em muốn thong thả ngắm màu xanh ngoại ô, ngắm đàn cò trắng giữa hồ nước, ngắm bà con nông dân chăm sóc ruộng đồng....

Xe chầm chậm lăn bánh trong miệt mài màu xanh thắm của ngoại ô, mặc kệ ai phóng nhanh, đi vội về phía núi mờ xa.... Hai anh em cứ chầm chậm đi, chầm chậm trò chuyện .... Bỗng có một vùng xanh mướt hiện ra bên phải đường, rặt những chuối là chuối. Bạt ngàn là chuối cả một vùng nhấp nhô những bậc thang...
    Lối nhỏ giữa rừng chuối....
    Hai bên lối nhỏ là cỏ rậm rạp, lút bánh xe....
    Không gian yên tĩnh, xanh ....
    Lác đác, xa xa mới thấy bóng người đang chăm sóc những vạt rau....
    Em bảo, chính chỗ này, ngày trc em đã từng có lần vào chơi một mình thôi....

Chỉ thế mà thấy như dâng lên một nỗi gì như thương em thêm nhiều quá....
    Thương cái nỗi cô đơn của em ngày ấy- em thì bé bỏng thế kia, còn không gian thì mênh mông, gần như tĩnh lặng....
    Thương cả cho những ngày vất vả ấy của em, ngày ấy...
    Nhưng, có lẽ vẫn là thương nhất cái gì như ngơ ngác, hoang mang, trống trải trong cõi lòng em, ngày ấy. Phải ngơ ngác, hoang mang, trống trải trong cõi lòng đến thế nào thì em mới có thể đi một mình trong cái không gian như thế chứ!

Đúng là chỉ câu nói ấy của em thôi mà anh đã ít nói hẳn đi suốt buổi đi chơi chiều hôm qua đấy. Em có biết không?

(Anh sẽ quay lại, viết thêm sau; vì anh phải đi khỏi đây rồi!)
  3. chinhrphong2

Còn ít phút nữa là phải tạm xa HN hai ngày, cũng là tạm xa em hai ngày, xa biết mấy thân quen hai ngày....
    Kể tiếp chuyện của sếp cũ ....:-)

--------

Thuốc chống ế- Chuyện thứ nhất.:-)

Cách nay 7 năm, sếp cũ ly dị vợ, sau khi đã có với nhau 2 đứa con- một con zai và một con gái. Nay con gái đầu đã đi làm, tại một ngân hàng ; con zai du học bên Anh đã 2 năm. Anh được điều vào Đà Nẵng, phục trách Văn phòng đại diện tại Miền Trung. Thành phố mới, đất trời mới, biết bao mới, các mối quan hệ mới; bỗng dưng anh trở lại thời đàn ông tự do thực sự. Anh kể, mấy năm đầu, hò hẹn liên miên. Hết những quán ăn thú vị dọc ven những bờ biển đẹp nhất, lại đến những tụ điểm hẹn hò lãng mạn, lần thì lên núi cao, lần thì ra tận khơi xa. Anh bảo, nói không ngoa chứ, có thể gọi là điên cuồng hò hẹn thì mới đúng!:-)

Nhớ lại hồi ấy, có một lần đi công tác, ghé thăm anh vào buổi tối, ngồi uống ly rượu với anh tại căn chung cư cao cấp, gần khu Văn phòng đại diện. Từ trên cao nhìn xuống, Đà Nẵng sáng lòa bên dưới, với những dòng sông ánh sáng dọc, ngang. Xa hơn một chút, đỉnh đèo Hải Vân hiện lên một vết dài ánh vàng chói lói. Tòa thị chính hình bắp ngô có một không hai trong cả nước sừng sững giữa mây trời hối hả và sóng biển ì ầm. Cười cười, bảo anh, sếp một mình thế này, sống sao nổi ở đây! Yêu em nào đi chứ!:-)

Anh bảo, cũng khó ghê, chú mày à. Cô thì có Công ty riêng, mở mồm ra là kêu bận, bận lắm, tỉnh thoảng lại đảo qua đây ngủ. Vừa ngủ vừa bấm điện thoại nhoáy nhoáy cho ai đó. Một lúc , xong việc, quăng điện thoại sang bên. Sáng ra, dậy sớm hơn cả mình, hôn một cái rồi xách túi, xách váy đi! Băn khoăn, không biết là mình đang yêu, được yêu hay là đang là những tình một đêm thôi!:-)

Có em thì lại hỏi ngay về đám cưới, chú mày à. Cưới ngay, mặc kệ là đang mùa hạ, cỏ cây còn héo, nói gì hoa lá non xanh lãng mạn kia! Khi anh bảo em ấy rằng, anh chỉ muốn có cuộc sống gia đình, chứ không quan trọng chuyện đám cưới thì em ấy một đi, ko trở lại luôn! Hóa ra, em ấy cần đám cưới chứ ko phải một gia đình, một người chồng , chú mày à.

Suốt mấy năm rồi, anh đã có mối quan hệ với vài người. Vài em cũng rất thú vị, rồi cũng cà phê cà phảo , cũng ăn uống vui đùa, đi chơi xa vài chuyến, nhưng rồi cũng chẳng đi tới đâu. Tưởng là dể hiểu thôi, ai dè bây giờ phụ nữ có vẻ đã trở lên khó hiểu lắm rồi, chú mày à!:-) Có em nó còn nửa đùa, nửa thật, 'Cái gì là tinh túy của anh thì vợ cũ của anh xài hết rồi. Chả còn gì nữa mà, nên em chỉ còn được nhận mỗi tiền thôi. Thế nên, phải nhiều mới đúng, anh nhỉ?":-p:-D

(còn nữa):-p:-)
  4. chinhrphong2

Thuốc chống ế- Chuyện thứ nhất.:-)
    SẾP CŨ BẢO LÀ THỰC RA, HẠNH PHÚC CỦA MÌNH NÓ CŨNG CHỈ Ở ĐÂU ĐÓ, GẦN THÔI:-)

Cách nay 7 năm, sếp cũ ly dị vợ, sau khi đã có với nhau 2 đứa con- một con zai và một con gái. Nay con gái đầu đã đi làm, tại một ngân hàng ; con zai du học bên Anh đã 2 năm. Anh được điều vào Đà Nẵng, phục trách Văn phòng đại diện tại Miền Trung. Thành phố mới, đất trời mới, biết bao nhữnh điều mới, các mối quan hệ mới; bỗng dưng anh trở lại thời đàn ông tự do thực sự. Anh kể, mấy năm đầu, hò hẹn liên miên. Hết những quán ăn thú vị dọc ven những bờ biển đẹp nhất, lại đến những tụ điểm hẹn hò lãng mạn, lần thì lên núi cao, lần thì ra tận khơi xa. Anh bảo, nói không ngoa chứ, có thể gọi là điên cuồng hò hẹn thì mới đúng!:-)

Nhớ lại hồi ấy, có một lần đi công tác, ghé thăm anh vào buổi tối, ngồi uống ly rượu với anh tại căn chung cư cao cấp, gần khu Văn phòng đại diện. Từ trên cao nhìn xuống, Đà Nẵng sáng lòa bên dưới, với những dòng sông ánh sáng dọc, ngang. Xa hơn một chút, đỉnh đèo Hải Vân hiện lên một vết dài ánh vàng chói lói. Tòa thị chính hình bắp ngô có một không hai trong cả nước sừng sững giữa mây trời hối hả và sóng biển ì ầm. Cười cười, bảo anh, sếp một mình thế này, sống sao nổi ở đây! Yêu em nào đi chứ!:-)

Anh bảo, cũng khó ghê, chú mày à. Có em thì có Công ty riêng, mở mồm ra là kêu bận, bận lắm, tỉnh thoảng lại đảo qua đây ngủ. Vừa ngủ vừa bấm điện thoại nhoáy nhoáy cho ai đó. Một lúc , xong việc, quăng điện thoại sang bên. Sáng ra, dậy sớm hơn cả mình, hôn một cái rồi xách túi, xách váy đi! Băn khoăn, không biết là mình đang yêu, được yêu hay là đang là những tình một đêm thôi!:-)

Có em thì lại hỏi ngay về đám cưới, chú mày à. Cưới ngay, mặc kệ là đang mùa hạ, cỏ cây còn héo, nói gì hoa lá non xanh lãng mạn kia! Khi anh bảo em ấy rằng, anh chỉ muốn có cuộc sống gia đình, chứ không quan trọng chuyện đám cưới thì em ấy một đi, ko trở lại luôn! Hóa ra, em ấy cần đám cưới chứ ko phải một gia đình, một người chồng , chú mày à.

Suốt mấy năm rồi, anh đã có mối quan hệ với vài người. Vài em cũng rất thú vị, rồi cũng cà phê cà phảo , cũng ăn uống vui đùa, đi chơi xa vài chuyến, nhưng rồi cũng chẳng đi tới đâu. Tưởng là dể hiểu thôi, ai dè bây giờ phụ nữ có vẻ đã trở lên khó hiểu lắm rồi, chú mày à!:-) Có em nó còn nửa đùa, nửa thật, 'Cái gì là tinh túy của anh thì vợ cũ của anh xài hết rồi. Chả còn gì nữa mà, nên em chỉ còn được nhận mỗi tiền thôi. Thế nên, phải nhiều mới đúng, anh nhỉ?":-p:-D

(còn nữa):-p:-)/ ................
  5. chinhrphong2

Có lẽ phải khép lại topic "Mùa thu..." này rồi. Ngoài kia, mưa lạnh, mùa đông thực sự rồi! Bao nhiêu ng thân yêu, thương mến mà mình sẽ đành tạm xa.... Biết làm sao đc! Cái nghiệp của mình nó đã thế.... Có những năm còn giữa biển xa giữa mùa đông cơ mà....:-(
    lutin thích bài này.
  6. chinhrphong2

Nói về Mùa Đông một chút....:-)

Chẳng là vừa trò chuyện với NBN về mùa đông năm nay.... Nó đang đi vào miền lạnh giá nhất của nó. Chẳng mấy nữa là sẽ đến những ngày đại hàn, gió lạnh thổi ầm ù, sương giá, lạnh lẽ giăng đến khắp nơi nơi.... Lại khăn quấn xù cổ, mũ chùm đầu, gặp nhau ngoài trời là hít hà, phả ra như khói....:-) Lạnh giá đã làm nên vẻ khác nghiệt của Mùa Đông.

Nhưng cũng giống như nhiều điều trong đời sống, Mùa Đông rõ là cũng có giá trị riêng đấy thôi. Mùa Đông là cái mùa dễ làm con người ta nghĩ đến những chữ như "lửa', 'ngọn lửa", "ấm", "ấm áp".... Cũng chính Mùa Đông đã thúc đẩy con ng ta nhắc đến Mùa Xuân, nhẩm tính bao giờ thì sẽ Mùa Xuân....
    Đúng ko, ta?:-)

7. chinhrphong2

Muốn gửi vòng tay ấm....

Chiều nay- một chiều đông
    nhìn những giọt nắng hồng,
    muốn gửi vòng tay ấm,
    để em bớt chênh chông....

:-(
    --- Gộp bài viết: 06/12/2015, Bài cũ từ: 06/12/2015 ---
    Đọc lại, nên viết lại....:-)

Muốn gửi vòng tay ấm....

Chiều nay- một chiều đông
    nhìn những giọt nắng hồng,
    muốn gửi vòng tay ấm,

đến em, em biết không?
  8. lutin

lutin Thành viên tích cực

Bạn này bốc phét thế mà ko biết ngượng à?
  9. chinhrphong2

Xem nào, đ/c này!:-p:-p:-p:-p:-p:-p:-p
    1. [​IMG]
      Mùa thu này, vẫn xa em, vẫn mong em luôn được vui khỏe và bình yên, em nhé.
      Bạn này bốc phét thế mà ko biết ngượng à?
      Đăng bởi: lutin, Hôm qua, lúc 18:49 trong diễn đàn: Tâm sự
    2. [​IMG]
      Tôi mai đi xem ca nhạc ah. Cái quán Trịnh Ca này hồi trước ở Nguyễn Khang, giờ đã dời qua Tô Hiệu rồi à? Nhớ mấy lần mình ngồi đấy, chắc cũng vài năm...
      Đăng bởi: lutin, 17/11/2015 trong diễn đàn: Tâm sự
    3. [​IMG]
      Sao ba với bố loạn lên vậy bạn ơi? Hai thằng khác nhau hả?
      Đăng bởi: lutin, 16/11/2015 trong diễn đàn: Tâm sự
    4. [​IMG]
      Không biết mình có nhầm ko (mình ít có nhấm lắm) nhưng mấy bạn trên đều là 1 nick thì phải...
      Đăng bởi: lutin, 27/10/2015 trong diễn đàn: Tâm sự
    5. [​IMG]
      Là tự cho mình tài giỏi thực sự thì tài giỏi đến đâu còn chưa biêt. Chỉ biết là giấu đầu lòi đuôi.
      Đăng bởi: lutin, 25/09/2015 trong diễn đàn: Tâm sự
    6. [​IMG]
      Tự cho mình là tài giỏi nên thường đi lòe người khác.
      Đăng bởi: lutin, 25/09/2015 trong diễn đàn: Tâm sự
    7. [​IMG]
    8. [​IMG]
      Ai là You? You là ai?
      Đăng bởi: lutin, 20/09/2015 trong diễn đàn: Tâm sự
    9. [​IMG]
    10. [​IMG]
    11. [​IMG]
    12. [​IMG]

Nhắn đ/c này rằng:
    1- Tuy là mạng, nhưng đ/c đừng nghĩ là ảo hoàn toàn! Nó cũng ko khác đòi thực bao nhiêu! Nó cũng phải tuân theo luật 'ăn tùy nơi, chơi tùy chốn'! Xem ra, chỗ này ko phù hợp với đ/ c đâu! Đừng vô tư, tung tăng, lang chạ thế!:-p
    2- Đ/c bảo tôi nói phét ư? Xin hỏi, nói phét với đ/c để làm gì?

Là hỏi lại thế, chứ đ/c ko cần hồi âm đâu. Đ/c tự trả lời thôi. Chỉ xin đ/c đừng làm mất thời giờ của tôi nữa thôi, ha!:-)
    lutinmad2310 thích bài này.
  10. lutin

lutin Thành viên tích cực

Đọc lại mấy comment của mình ở trên đúng là buồn cười phết.
    Nhắn bạn sói già ở trên như sau:
    1. Đây là diễn đàn công cộng, ai muốn đều có thể viết bài. (Hơn nữa diễn đàn này không có người quản lý cũng chả có luật lệ gì.)
    2. Nếu bạn bảo đây là "nhà" bạn thì hiện tại bạn đang ở gầm cầu. Tôi có thể đến gầm cầu chơi nếu tôi muốn. Và thực ra là tôi đến thăm nhà bạn khá là lịch sự rồi đấy. Thường thì tôi chỉ ra gầm cầu tè thôi chứ không hỏi han tử tế thế này đâu.
    3. Vui, chả để làm gì cả, thích nói phét... Nhiều khi người ta ra đường tè một bãi đâu phải vì ở nhà không có hố xí đâu. Thích thì tè thôi.